Our Health

చదువుకోవడం ఎట్లా ? 8. చదువుకు పధకమేమిటి ? ( ఐదు వందలవ టపా ! )

In ప్ర.జ.లు., మన ఆరోగ్యం., మానసికం, Our Health, Our minds on నవంబర్ 21, 2013 at 7:06 సా.

చదువుకోవడం ఎట్లా ?8. చదువుకు పధకమేమిటి ?

టైం చార్ట్ వేసుకోవడం : 
ముందుగా , ఒక వారం రోజుల కోసం, మీ రోజు వారీ కార్యక్రమాలను రాసుకోండి ! ఉదాహరణ కు : సోమ వారం , ఉదయం 6 గంటలకు లేవడం , ఒక గంట చదువుకోవడం ,   స్నానాదికాలు ముగించుకోవడం , ఫల హారం ( బ్రేక్ ఫాస్ట్ ) చేయడం , స్కూలు కు బయలు దేరడం  నాలుగు గంటలకు ఇంటికి బయలు దేరడం 5.30 సాయింత్రానికి, ఇంటికి చేరుకొని , 7 గంటల వరకూ ఆడుకుని , ఏడున్నర కు భోజనం చేసి తొమ్మిదిన్నర వరకూ చదువుకోవడం ! పదింటికి పడుకోవడం !   స్కూల్ కు వెళ్ళే రోజుల్లో ఇంచు మించుగా ఇట్లాగే ఉంటుంది కదా, రోజు వారీ కార్యక్రమం !  ప్రతి రోజూ , ప్రతి పనికీ పట్టే సమయం ఎంత అవుతుందో , ఏ టైం నుంచి ఏ టైం వరకూ ఆ పని చేస్తున్నారో కూడా  ఒక నోట్ బుక్ లో ( అతి చౌక అయిన డైరీ కదా ! ) తేదీ లవారీ గా రాసుకోవడం చేయాలి !  ఇక శలవు దినాల్లో , కుటుంబ సభ్యులతో , గడపడం , బయటకు వెళ్ళడం , లాంటివి  చేర్చ వచ్చు !  ఒక వారం రోజులు ఇట్లా  చేసి , తీరిక గా పరిశీలించు కుంటే , ఏ  ఏ  పనులకు ఎంత సమయం వెచ్చిస్తున్నారో స్పష్ట పడుతుంది ! మనకు కావలసినది ఏమిటి ? ఇట్లా పరిశీలించిన డైరీ లో ఎన్ని గంటలు , వారానికి , ఇంటి దగ్గర చదువు కోవడానికి కేటాయిస్తున్నారో తెలుస్తుంది ! అంటే , మీ చదువు అవసరాలకు , ఈ సమయం సరిపోతుందో లేదో మీకు తెలుస్తుంది !  ఇప్పుడు మీరు రోజూ ఎన్ని గంటలు , చదువు కు  ఉపయోగించాలో నిర్ణయించుకోవాలి ! అంటే , సోమ వారం రెండు గంటలు అవుతే , మంగళ వారం మూడు గంటలు , బుధ వారం ఒక గంట , గురు వారం మూడు గంటలూ , ఇట్లా , ఒక క్రమ పధ్ధతి లో చదువుకు కేటాయించాలి. గమనించ వలసినది ,  ఈ గంటలు , సామాన్యం గా స్కూల్ లో చదివే సమయం కాకుండా ! 
ఇప్పుడు మీ చదువు లక్ష్యాలు నిర్ణయించు కోండి :  ఒక సారి మీరు , రోజూ , ఇంటి దగ్గర , కొన్ని గంటలు చదవాలని అనుకున్నాక , వారం మొదటి రోజున , మీ చదువు లక్ష్యాలు  నిర్ణయించుకోండి . ఈ లక్ష్యాలు  అనేక రకాలు గా ఉండ వచ్చు !  సాధారణం గా , ఒక క్రమ పధ్ధతి లో రోజూ చదివేది ,  ఏ రోజు క్లాస్ లో చెప్పిన పాఠాలు , ఆరోజు , ఇంటి దగ్గర చదువు కోవడానికి, లేదా పరీక్షల ముందు , పరీక్షలకు సిద్ధం అవడానికి , లేదా ,  కాస్త కష్టం గా అనిపించిన సబ్జెక్ట్ లు ఇంకాస్త శ్రద్ధ గా చదవడం కోసం ! లేదా  ఎంట్రెన్స్ పరీక్షలకు సిద్ధం అవడం కోసం !  ఇట్లా దేనికోసం అయితే చదువుదామను కుంటున్నారో , ఆ లక్ష్యం కోసం, మీరు కేటాయించిన సమయం లో ఏమేం చేయాలనుకుంటున్నారో కూడా నిర్ణయించుకోండి ! ఉదా:  లెక్కల పరీక్ష కు కనుక సిద్ధం అవుతూ ఉంటే ,   ఒక అయిదు అధ్యాయాలు ఉన్న లెక్కల సబ్జెక్ట్ లో ప్రతి అధ్యాయం లో లెక్కలను నేర్చుకోవడానికి , రోజూ ఒక గంట  ఉపయోగించడం చేయ వచ్చు !  బాగా కష్టం అనిపిస్తే , మీరే ఆ సమయాన్ని రెండు గంటలు గా మార్చుకోవచ్చు ! లేదా ఇంగ్లీషు సబ్జెక్ట్ అవుతే , గ్రామర్ కోసం వారం లో రెండు గంటలు , వ్రాత ప్రాక్టిస్ చేయడానికి వారం లో ఒక గంట , ఇట్లా మీ మీ అవసరాల బట్టి , మీరు సమయాన్ని  వెచ్చించడం నిర్ణయించుకోవాలి ! ఇట్లా వేసుకున్న చదువు పధకాన్ని, మీరు క్రమం తప్పకుండా ,కనీసం,  కొన్ని వారాలు ఆచరించడం అలవాటు చేసుకోవాలి ! అప్పుడు , మీకు  ఏమైనా మార్పులు అవసరం అవుతాయో లేదో తెలుస్తుంది !   ఆ తరువాత   మీకు నచ్చితే , అంటే మీకు బాగా ఉపయోగ పడుతుంటే , ఆ పధ్ధతినే కొనసాగించ వచ్చు ! 
మరి సమయం అంతా చదువు కేనా ? : 
విద్యార్ధి దశ జీవితం లో అతి ముఖ్యమైన దశ !  అతి ఆనంద దాయకమైన దశ కూడా ! ఎందుకంటే , నూటికి తొంభై శాతం మంది విద్యార్ధులకు ,  డబ్బు సంపాదించడం గురించి ఆలోచించ నవసరం లేదు ! వారి తల్లి దండ్రులు అవసరమైన డబ్బును సమకూరుస్తారు ! విద్యార్ధులు గా చేయవలసినది బాగా చదువుకోవడమే !  ఇంకా ఆనందించడం !   చదువును అశ్రద్ధ చేయకుండా ,  మిగతా వ్యాపకాలను కూడా విద్యార్ధులు కొనసాగించాలి , కేవలం, పుస్తకాల పురుగుల్లా ఉండక !  వారి మిత్రులతో కలిసి సమయం గడపడమూ , కుటుంబ సభ్యులతో గడపడమూ , వారి  ప్రత్యేకమైన హాబీలు ఉంటే వాటిని కొన సాగించ డమో , లేదా అభివృద్ధి చేసుకోవడమో కూడా చేయాలి ! తప్పని సరిగా !  ఇంకో  ముఖ్యమైన అశ్రద్ధ చేయకూడని విషయం : తమ ఆరోగ్యం ! అంటే క్రమం తప్పకుండా , వ్యాయామం చేయడమూ , వారికి ఇష్టమైన ఆటలు ఆడడమూ కూడా కొనసాగించాలి , అందుకు ఒక క్రమ పధ్ధతి లో సమయం కేటాయించాలి కూడా వారి డైరీ లో ! అప్పుడే , విద్యార్ధి దశ ఆనంద దాయకం అవుతుంది ! 
కంప్యూటర్ లు ఉన్న విద్యార్ధులు ఈక్రింద చూపిన సైట్ కు వెళితే ,  ఆన్ లైన్ లోనే మీ డైరీ వాడుకోవచ్చు ! ఉచితం గా !
 
 
వచ్చే టపాలో ఇంకొన్ని సంగతులు ! 

 

 
 1. అద్భుతమైన సమయ సవరింపు.
  కానీ నేను రాతకోసం కేటాయించిన సమయం లాంగ్వేజ్ లో కలుపుకొని అక్కడ చదవవలసిన జవాబులనే రాసి ప్రాక్టీస్ చేయమనేదాన్ని.
  సర్, ఇలాంటి టపాలు 5000 రాసినా ఇంకా తక్కువే,
  మిమ్మల్ని అభినందించే స్థాయి నాకుందో లేదో కానీ, మంచి విషయాలు తెలుస్తున్నాయి.

 2. నా టపాల తో,
  మీ ప్రతి విద్యార్ధీ,
  ఒక్క మార్కు ఎక్కువ తెచ్చుకున్నా , సంతోషం !
  విజయ పధం లో విక్రమార్కు లవుతే, ఇంకా సంతోషం !

 3. Good series and good guide . congrats for five hundred. I am a bit late. Better late than never🙂

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / మార్చు )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / మార్చు )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / మార్చు )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: