Our Health

8.రక్షిత కారు చోదకం ( సేఫ్ కార్ డ్రైవింగ్ ).కారు ఆపడమూ , పార్క్ చేయడమూ ఎట్లా ?

In ప్ర.జ.లు., మన ఆరోగ్యం., Our Health, Our minds on ఆగస్ట్ 17, 2013 at 11:43 ఉద.

8.రక్షిత కారు చోదకం ( సేఫ్ కార్ డ్రైవింగ్ ).కారు ఆపడమూ , పార్క్ చేయడమూ ఎట్లా ? :

ఒక వేగం లో కారును నడుపుతూ , ఆపవలసిన సమయం లో ఆపడం కూడా ఒక నేర్పే ! చాలా మంది యువకులు కొత్త కారు చాలా వేగం గా నడుపుతూ , సడన్ గా రోడ్ల మీద బ్రేక్ చేస్తూ ఉండడం సాధారణమే !  ఇట్లా ఒక్క సారిగా కారును సడన్ గా ఆపడం, కారు ఆరోగ్యానికి మంచిది కాదు ! కారు టైర్లు త్వరగా అరిగి పోతాయి , ఇంధనం కూడా ఎక్కువ ఖర్చు అవుతుంది. గమనించ వలసినది , ఎక్కువ వేగం గా కారు నడుపుతూ ఉంటే , ఆ కారును ఆపడానికి కూడా ఎక్కువ సమయం పడుతుంది.  రోడ్డు మీద తేమ ఉంటే , లేదా , రోడ్డు ఐసీ గా ఉంటే కూడా కారు ఆపడం ఆలస్యం అవుతుంది. రోడ్డు తేమ గా ఉన్నా , ఐసీ గా ఉన్నా కూడా కారు టైర్లకు పట్టు దొరకదు అంటే కారు టైర్లు గ్రిప్ కోల్పోతాయి ! అందువలననే , సాధారణ వేగం కన్నా తక్కువ వేగం తో ప్రయాణం చేయాలి , బాగా వాన కురుస్తున్నపుడు !కారును  ఆపే దూరం రెండు రకాలు గా ఉంటుంది. ఒకటి : మనం కారు ను ఆపుదామని మనసులో ఎప్పడు ఆలోచిస్తామో అది. అంటే , థింకింగ్ డిస్టెన్స్ ! రెండవది బ్రేకింగ్ డిస్టెన్స్ ! అంటే , ప్రాక్టికల్ గా బ్రేక్ ను ఎప్పుడు అప్లై చేస్తామో ఆ దూరం ! ఈ క్రింద సూచించిన ఆట లో మీరు మీ కారును ఆపే దూరాన్ని అంచనా వేసుకోవచ్చు , వివిధ వాతావరణ సమయాలలో ! చాలా ఉపయోగ కరం గా ఉంటుంది, మీ సురక్షిత డ్రైవింగ్ కు ! ప్రయత్నించండి ! 
బ్రేక్ వేయాలి అని యాంటి సిపేట్ చేస్తూ, జాగ్రత్త గా బ్రేక్ వేయడం అలవాటు చేసుకుంటే , కారు కుదుపులు లేకుండా ఆగడమే కాకుండా , కారు టైర్లు కూడా ఎక్కువ కాలం మన్నుతాయి ! టైర్ల తో పాటు బ్రేక్ ప్యాడ్స్ కూడా , ఎన్ని ఎక్కువ సార్లు బ్రేక్ వేస్తే , అంత త్వరగా బ్రేక్ ప్యాడ్స్ పాడవుతాయి ! అట్లా గని అసలు బ్రేక్ వేయకుండా ఎప్పుడూ నడిపించలేము కదా , కారును ,కానీ బ్రేక్ వేసే ప్రతి సారీ అతి జాగ్రత్తగా నిదానం గా వేస్తూ ఉంటే , బ్రేక్ ప్యాడ్ లు తరచూ మార్చ నవసరం ఉండదు ! ఈ బ్రేక్ ప్యాడ్స్ మార్పించాలంటే , చాలా ఖర్చు తో కూడిన పని !  నాసి రకం కంపెనీ వి వేయిస్తే , అవి త్వరగా పాడవ డమే కాకుండా, ప్రమాదాలకు కూడా కారణం అవుతాయి !  ఆ కారు కంపెనీ స్పేర్స్ లోనే కీలకమైన స్పేర్స్ మార్పించడం ఉత్తమం !
యాంటి సిపేట్ చేయడం అంటే , ట్రాఫిక్ లైట్ లు అంబర్ కలర్ లోకి మారడం చూడగానే , లేదా పాదచారులు రోడ్డు క్రాస్ చేస్తూ ఉండడం గమనించినా , కూడా బ్రేక్ అవసరం ఉంటుందని ఊహించడం ! ( చాలా సమయాలలో, భారత దేశం లో అనేక రోడ్ల కూడలు లలో జీబ్రా క్రాసు మీద పాద చారులు దాటుతూ ఉన్నా కూడా ఏమాత్రం పట్టింపు లేకుండా , కారు ఆపకుండా నడుపుతూ ఉంటారు ! పాదచారులకూ , సైకిల్ నడిపే వారికీ , అత్యంత ప్రాధాన్యత ఇవ్వాలి , కారు నడిపే వారు ! చాలా సమయాలలో పాదచారులదీ , సైకిలిస్ట్ లదీ తప్పు ఉన్నా కూడా !, ఎందుకంటే , పంతాలకు , పట్టింపు లకూ పొతే , ప్రమాదాలలో ఎక్కువ గా గాయ పడేది వారే కదా , కారులో కూర్చున్న వారు కాదు కదా !
పార్క్ చేయడము : 
పార్క్ చేసే ముందు , ఆ ప్రాంతం సురక్షితమో కాదో గమనించాలి ! : వెనుక నుంచీ , ప్రక్క నుంచీ వేగం గా వాహనాలు వెళుతూ ఉంటే , సరి అయిన ఇండికేటర్ ఉపయోగించి , వారికి తెలియచేయాలి , మీరు పార్క్ చేయబోతూ ఉన్నట్టు ! రివర్స్ పార్కింగ్ చేసే సమయాలలో కూడా మీరు పార్క్ చేస్తున్న ప్రదేశం సురక్షితం గా ఉందో లేదో నిర్ధారించు కోవాలి ముందే ! అవసరం అవుతే , కారు దిగి చూడడానికీ వెనుకాడ కూడదు !  ఇట్లా గమనించకుండా రివర్స్ పార్కింగ్ చేసిన ఫలితం గా , అనేక ప్రమాదాలు సంభవించి , చిన్న పిల్లలూ , పెంపుడు జంతువులూ మరణిస్తూ ఉంటారు ! పార్క్ చేశాక , అన్ని లైట్లూ ఆపి ఉన్నాయో లేదో నిర్ధారించుకోవాలి ! కారులో కొద్ది సమయం కోసమైనా , చిన్న పిల్లలను వదిలి వెళ్ళ కూడదు ! అమెరికా , ఇంగ్లండు లాంటి దేశాలలోనే , ఎండా కాలం లో ఇట్లా కారు లో వదిలి వేయబడ్డ పిల్లలూ ,కుక్కలూ , కారు వేడెక్కి , మరణించిన సందర్భాలు అనేకం ! 
వచ్చే టపాలో ఇంకొన్ని సంగతులు ! 

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: