Our Health

‘ పిచ్చి ‘ సంగతులు, తెలుసుకుంటే మంచిదే !. 7.

In మానసికం, Our minds on జూలై 14, 2012 at 10:30 ఉద.

‘ పిచ్చి ‘ సంగతులు, తెలుసుకుంటే మంచిదే !. 7.

పైన ఉన్న కార్టూను , మందుల కంపెనీలవారి వ్యాపార పోకడలను ఎండ గట్టుతూ చూపుతున్న కార్టూన్. ( మన జీవితాలలో , సమస్యలు ఉండడం సహజమే కదా, కానీ కార్టూను లో ఆ సమస్యలను ఒక బై పోలార్ డిసార్డర్ గా ( తప్పు గా ) నిర్ధారించి దానికి , మందులు తీసుకోవడమే ఉత్తమం అంటూ సలహా ఇస్తున్న డాక్టర్ ను చూడ వచ్చు ! ) అందు వల్ల నే మనం ,   వ్యాధి నిర్ధారణ అత్యంత జాగరూకత తో చేయించుకోవాలి.  అంటే నిపుణులైన వైద్యుల సలహా తీసుకోవాలి. 

పిచ్చి కుదిరేది ఎట్లా ? : 
ఒక సామెత మనం తరచుగా వింటూ ఉంటాము. ‘ పెళ్లయింది , పిచ్చి కుదిరింది ‘  అని. అట్లా పెళ్లి జరిగినతరువాత, పిచ్చి కుదిరిన సంఘటనలు మీ ఎరుక లో ఉంటే తెలియ చేయండి. నా అనుభవం లో ,పెళ్లి అయిన తరువాత, పిచ్చి కుదరడం మాట అటుంచి , పిచ్చెక్కడం చాలా మంది లో చూశాను. ! క్రితం టపాలలో చూసినట్టు, ఈ రకమైన పిచ్చి , పలు రకాలు గా ఉండడం కూడా గమనించాను.  ఇక పిచ్చి కుదరడానికి శాస్త్రీయం గా మందుల తో చికిత్స గురించి తెలుసుకుందాము ! ఈ మందులు కొన్ని రకాలు గా ఉంటాయి. 
1. mood stabilizers. వీటిని మన మూడ్ ను స్థిత పరిచే మందులు గా చెప్పుకోవచ్చు:
లిథియం : లిథియం ఒక ఖనిజం అంటే మినరల్. ఈ ఖనిజం యొక్క ఔషధ గుణాలూ , దానిని పిచ్చి చికిత్స లో చాలా కాలం నుంచీ ఉపయోగిస్తూ ఉన్నారు. పాశ్చాత్య దేశాలలో కొన్ని క్షార సరస్సులలోని నీరు తాగమని సలహా ఇచ్చే వారు. మీకు తెలిసే ఉంటుంది కదా ఆమ్లాలు పుల్ల గా ఉంటాయనీ క్షారాలు ఉప్ప గా ఉంటాయనీ. క్షార సరస్సులలో నీరు తాగిన వారికి పిచ్చి కుదిరేది. కానీ ఇటీవల పరిశోధనల వల్ల, ఆ క్షార సరస్సులలో ఉన్న నీటి లో ఖనిజాలు , ప్రత్యేకించి లిథియం అనే ఖనిజం ఉందని కనుక్కునారు. జాన్ కేడ్ అనే ఆస్త్రేలియన్  మొట్టమొదటి సారి శాస్త్రీయం గా లిథియం యొక్క ఔషధ గుణాలను, పిచ్చి కి చికిత్సలో లిథియం యొక్క ఉపయోగాలూ వివరించాడు తన పరిశోధనా పత్రం లో.( 1949 ). గత యాభై ఏళ్ల గా లిథియం ను మానియా లేదా పిచ్చి చికిత్సకూ , నివారణకూ , ప్రపంచం అంతా ఉపయోగిస్తున్నారు. లిథియం ఒక మోతాదు లో తీసుకుంటే పిచ్చి పోవడమే కాకుండా , నివారణ కు కూడా ఒక మంచి ఔషధం గా పనిచేస్తుంది. కాక పొతే  ఈ లిథియం తీసుకుంటున్న వారు కొన్ని జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలి.  వారు కిడ్నీ అంటే మూత్ర పిండాలు , ఇంకా థైరాయిడ్ పరీక్షలు ప్రతి ఆరు నెలలకు ఒక సారి చేయించు కుంటూ ఉండాలి. అంతే కాక  వారి రక్తం లో లిథియం ఏ పాళ్ళ లో ఉందో కూడా క్రమం గా పరీక్ష చేయించు కుంటూ ఉండాలి. దీనిని లిథియం లెవెల్స్ టెస్ట్ అంటారు.
2. anti psychotics:  వీటిని మన ఆలోచనలను సవ్యం చేసే మందులు గా చెప్పుకోవచ్చు.  కొట యపిన్ , రిస్పరిడోన్, ఒలాంజాపిన్ అనే మూడు ప్రధానమైన యాంటీ సైకాటిక్ మందులు పిచ్చి చికిత్స లో వాడ బడుతున్నాయి.
3. anti epileptics: వీటిని మూర్చ నివారణ మందులు అని తెలుగులో అంటారు.  వాల్ప్రోఎట్ , కార్బమజపిన్ అనే మందులు ప్రధానం గా మూర్చల నివారణకు వాడుతారు. కానీ ఈ మందులు పిచ్చి నివారణకు కూడా బాగా ఉపయోగ పడతాయి. ఈ విషయం అనేక పరిశోధనల వల్ల తెలిసింది. అందువల్ల ఈ మందులను కూడా విరివి గా పిచ్చి నివారణలో కూడా వైద్యులు రికమెండ్ చేస్తారు. 
4.anti depressants: ఈ మందులను యాంటీ దిప్రేస్సేంట్ లు అంటారు. ఈ మందులు ప్రధానం గా వెన్లా ఫాక్సిన్ , ఫ్లూఆక్సిటిన్ వంటి డిప్రెషన్ కు చికిత్స గా ఉపయోగించే మందులు. కానీ పిచ్చి లో కూడా ఈ మందులు ఎందుకు ఉపయోగిస్తారంటే, పిచ్చి తగ్గగానే వారు డిప్రెషన్ కు లోనవటానికి అవకాశాలు ఎక్కువ. ఆ సమయం లో వారు డిప్రెషన్ తో బాధ పడకుండా యాంటీ దిప్రేస్సంట్ లు వేసుకుంటూ ఉండాలి.  మనకు తెలుసు కదా డిప్రెషన్లో  మానసిక స్థితి క్రుంగి పోయే విధం గా ఉంటుందని. ఈ మూడ్ పైకి పోయి పిచ్చి రూపం లో ఉండడం , అట్లాగే క్రుంగి పోయి , డిప్రెషన్ రూపం లో ఉండడం వల్లే  ఈ వ్యాధిని రెండు భిన్న ధ్రువాల వ్యాధి అంటే బై పోలార్ డిసార్డర్  అంటారు శాస్త్రీయం గా ! 
వచ్చే టపాలో ఇంకొన్ని సంగతులు ! 
 

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: