Our Health

వెనక నొప్పి .6. సయాటికా కు వేసుకునే మందులతో జాగ్రత్తలు.

In ప్ర.జ.లు., మన ఆరోగ్యం., Our Health on జూలై 8, 2014 at 7:39 సా.

వెనక నొప్పి .6.  సయాటికా కు వేసుకునే మందుల తో జాగ్రత్తలు. 

క్రితం టపాలలో సయాటికా అని దేనిని అంటారు , దాని లక్షణా లేంటి , దానిని ఎట్లా కనుక్కోవచ్చు అనే విషయాల గురించి చాలా వరకూ తెలుసుకున్నాం కదా ! మరి సయాటికా కు లభ్యమయే చికిత్సా పద్ధతుల గురించి తెలుసుకుందాం ! సయాటికా కు చికిత్స , ఆ సమస్య తీవ్రత ను బట్టి చేయించు కోవడం మంచిది. అంతే కాకుండా , సమస్య  తీరు ను బట్టి కూడా చేయించుకోవాలి ! 
సమస్య తీరు : సయాటికా అంటే వెనక నొప్పి లేదా వెన్ను నొప్పి అని తెలుసుకున్నాం కదా ! మరి సమస్య తీరు అంటే ఏమిటి ? :
కారణాలు ఏమైనా సయాటికా లేదా వెన్ను నొప్పి , చివరకు , వెన్ను పూస లో నుంచి బయటకు వచ్చే సయాటిక్ నాడి  మీద పడే వత్తిడి మూలం గానే నొప్పి కలుగుతుంది. అంటే ఆ నాడి నొక్క బడుతుంది. ఉదాహరణకు : కొన్ని ప్రమాదాలలో వీపు భాగం మీద బలం గా గాయం తగిలితే , ఆ భాగం లో ఉన్న కండరాలు ఇంకా సయాటిక్ నాడి చుట్టూ ఉన్న  దట్టమైన పొరలు వీటినే ఫేషియా అని అంటారు , ఈ పొరలు ‘ చినిగి ‘ పోవడం అంటే టే ర్  అవడం జరుగుతుంది అప్పుడు కూడా  సయాటికా లక్షణాలు కలగ వచ్చు. అట్లాగే  ఎక్కువ బరువులు అననుకూల మైన కోణాలలో ఎత్తితే కూడా , వెన్ను పూసల మధ్యలో ఉండే డిస్క్ భాగం బయటకు వచ్చి సయాటిక్ నాడిని గట్టిగా నొక్క వచ్చు ! ఆ సందర్భం లో కూడా నొప్పి కలుగుతుంది ! 
సమస్య తీవ్రత : క్రితం టపాలో చెప్పుకున్నట్టు గా  సయాటికా సమస్య కొద్ది గానే ఉంటే , అంటే మైల్డ్ గా నొప్పి కలగడం , కేవలం ఒక పొజిషన్ లోనే నొప్పి కలగడం లాంటి లక్షణాలు, ప్రత్యేకించి తొలి దశలో  ఉంటే , చికిత్స కేవలం సరిపడినంత విశ్రాంతి లేదా రెస్ట్ తీసుకోవడమే ! 
రెస్ట్ వల్ల ప్రయోజనం ఏమిటి ? 
చాలామంది సయాటికా బాధితులు ‘ ఏ డాక్టర్ దగ్గర కెళ్ళినా రెస్ట్ తీసుకోమని సలహా ఇస్తారు , రోజూ పని చేసుకునే వారికి రెస్ట్ ఎట్లా కుదురుతుంది ?’  అని సందేహాలు వెలిబుచ్చుతారు, నిరుత్సాహ పడతారు ! రెస్ట్ తీసుకోవడం అనేక విధాలు గా మంచిది . 1.  రోజంతా పని చేస్తుంటే , పని వత్తిడి ఉంటుంది. 2. దానితో పాటు గా  వీపు భాగం లో ఉండే కండరాలన్నీ బిగుతు గా అవుతాయి. అంటే టెన్స్ గా అవడం ! అట్లా కండరాలు టెన్స్ గా ఉండడం వల్ల కూడా సయాటికా నాడి మీద ఎక్కువ వత్తిడి పడుతుంది. దానితో నొప్పి ఎక్కువ అవుతుంది.
మరి భరించలేని నొప్పి అవుతే ట్యా బ్లెట్ లు తీసుకోవచ్చా ?
తప్పకుండా తీసుకోవచ్చు. కానీ ఏ   ట్యా బ్లెట్ లు పడితే అవి తీసుకోవడం మంచిది కాదు. 
కారణం ఏమిటి ? 
నొప్పి నివారణకు మార్కెట్ లో లభ్యం అవుతున్న  ట్యా బ్లెట్ లు అనేక రకాలు గా ఉంటాయి. ఏ  ట్యా బ్లెట్ కూడా వంద శాతం సురక్షితం కాదు. ఇంకో రకం గా చెప్పాలంటే , ప్రతి ట్యా బ్లెట్ కూడా కొన్ని కొన్ని సైడ్ ఎఫెక్ట్ లు కలిగి ఉంటుంది. కొన్ని  ట్యా బ్లెట్ లు , అప్పటికే కొన్ని రోగాల తో బాధ పడుతున్న వారు వేసుకోకూడదు ! 
ఉదాహరణ కు : ఆస్తమా ఉన్న వారికి వెన్ను నొప్పి వస్తే , వారు ఐబూ ప్రొఫెన్ అనే ట్యా బ్లెట్ తీసుకో కూడదు. ఏ కారణం చేతనైనా తీసుకుంటే , వారికి ఆస్తమా తీవ్రం అయే ప్రమాదం ఉంటుంది ! అట్లాగే , కొన్ని రకాల  ట్యా బ్లెట్ లు నొప్పిని తగ్గించినా  , మూత్ర పిండాలను దెబ్బ తీయగలవు ! ప్రత్యేకించి , నొప్పి తగ్గిస్తుంది కదా అని ఎడా పెడా , ఎన్ని పడితే అన్ని  తమ ఇష్టానుసారం ట్యా బ్లెట్ లు వేసుకుంటూ ఉంటే ! భారత దేశం లో  సాధారణం గా ఏ మందుల షాపు కు వెళ్ళినా , ఏ మందు కావాలన్నా , డాక్టరు సలహా ఉన్నా లేక పోయినా కూడా , మనకు కావలసినన్ని  ట్యా బ్లెట్ లు కొనుక్కోవచ్చు ! మందుల షాపులకు కావలసినది డబ్బు , మన ఆరోగ్యం ప్రధానం కాదు వారికి ! 
ఏ జబ్బులు ఉన్న వారు  నొప్పి నివారణ  ట్యా బ్లెట్ లు తీసుకునే సమయం లో జాగ్రత్త గా ఉండాలి ?
1. కడుపు లో అల్సర్ ఉన్న వారు : ఎందుకు ?  నొప్పి నివారణ మందుల్లో చాలా మందులు కడుపు లో మంట ఎక్కువ చేస్తాయి. కడుపు లో అల్సర్ ఉన్న వారు కనుక ఎక్కువ గా నొప్పి కి మందులు తీసుకుంటే , అల్సర్ పెద్దదయి , రక్త స్రావం అవుతుంది. ఇంకో రకం గా చెప్పుకోవాలంటే , కడుపు లో చిల్లు పడుతుంది. ప్రత్యేకించి  మద్యం ఎక్కువ గా , ఎక్కువ కాలం తాగే వారిలో ఇట్లా , కడుపులో అల్సర్ లు ఏర్పడే ప్రమాదం ఉంది. కారాలు బాగా ఎక్కువ గా ఉన్న పచ్చళ్ళు , ఊరగాయలు ఎక్కువ గా తినే వారిలో కూడా అల్సర్ లు వస్తాయి ! దక్షిణ భారతం లో ఇట్లా అల్సర్ లు ఉన్న వారు  ఎక్కువ అని కూడా పరిశీలనల వల్ల తెలిసింది.
2. పైన చెప్పుకున్నట్టు ఆస్తమా బాధితులు. 
3. గుండె జబ్బు ఉన్న వారు. 
4. కాలేయం అంటే లివర్ సరిగా పని చేయని వారు. నొప్పి నివారణ మందులు కాలేయాన్ని కూడా దెబ్బ తీయగలవు ! అందుకు. 
6. మూత్ర పిండాల జబ్బులు ఉన్న వారు. చాలా రకాల నొప్పి నివారణ మందులు మూత్ర పిండాల లో ఉండే అతి సూక్ష్మమైన జల్లెడలను పాడు చేస్తాయి అందుకు ! 
7. అధిక రక్త పీడనం అంటే హై బీపీ ఉన్న వారు. ఎందుకు? : అనేక రకాల నొప్పి నివారణ మందులు రక్త పీడనాన్ని అనేక రకాలు గా ఎక్కువ చేస్తాయి అందుకు !  
 ( పైన ఉన్న చిత్రం లో ప్రపంచ ఆరోగ్య సంస్థ  నొప్పి తీవ్రత ను బట్టి వాడే మందులు ఒక క్రమం లో సూచించడం జరిగింది.  నొప్పి తీవ్రత 10 కి ఎన్ని పాయింట్లో దాని ప్రకారం మైల్డ్ , మోడరేట్ , సివియర్ అంటే కొద్దిగా , మధ్యస్థం గా , ఎక్కువ గా ఉన్నప్పుడు , ఏ  ఏ  మందులు వాడవచ్చో చూపించడం జరిగింది ) . 
వచ్చే టపాలో ఇంకొన్ని సంగతులు ! 

 

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / మార్చు )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / మార్చు )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / మార్చు )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: