Our Health

నవ్వు నాలుగు విధాల గ్రేటు . 5. మరి నవ్వడం ఎట్లా ?

In ప్ర.జ.లు., మానసికం, Our Health, Our minds on అక్టోబర్ 11, 2012 at 9:31 సా.

నవ్వు  నాలుగు విధాల గ్రేటు . 5. మరి నవ్వడం ఎట్లా ? 

 
ప్రశ్న: నవ్వు మనకు ఎంత లాభమో తెలుసుకున్నాము కదా మరి  నవ్వడం ఎట్లా ?
జవాబు: ఇది ఒక తిక్క ప్రశ్న గా అనిపించ వచ్చు చాలా మంది కి. కానీ చాలా మందికి జీవితం లో,  లేదా నిత్య జీవితం లో మనసారా నవ్వడం ఎట్లాగో తెలియదు. మనం ఇప్పుడు కారణాలు వెదక కుండా అసలు నవ్వడం ఎట్లాగో నేర్చుకుందాం.
1.  ఫన్నీ  సంగతి ఏదైనా  మననం చేసుకోండి ! : నవ్వు మొదలు పెట్టడానికి  ఒక అతి సులువైన మార్గం , మీ జీవితాలలో మీకు ఎదురైన ఏ  హాస్య సంఘటన అయినా మననం చేసుకోండి.  అది మీకు ఎదురైన మనుషులు తెప్పించిన నవ్వే కావచ్చు,లేదా వారు ప్రవర్తించిన తీరే కావచ్చు, లేదా వారు మాట్లాడిన మాటలే కావచ్చు.  ఉదా:  భాషలో యాస:  మన తెలుగు భాష లో వివిధ ప్రాంతాలలో ఉండే ప్రజలకు  ఒక్కో ప్రత్యేకమైన యాస లేదా యాక్సెంట్  ఉంటుంది.  ఆ యాస మిగతా ప్రాంతం లో ఉండే ప్రజలకు చాలా వింతగా నవ్వు పుట్టించే ట ట్టు ఉంటుంది.  దీనిని మనం ఆ ప్రాంత ప్రజలను హేళన చేస్తున్నట్టు అనుకోకూడదు.  ప్రపంచం లోని ప్రతి భాషా కాలాన్ని బట్టి  పరిణామం చెందుతూ ఉంటుంది.  అంటే ఒక ఆదర్శ మైన  భాష అంటూ ఉండదు. కానీ మనం  ఆ యాసలను  సరదా గా నవ్వు పుట్టించే ట ట్టు  ఊహించు కోవచ్చు. ఇక్కడ గమనించ వలసినది మనం భాష  తీరు తెన్నులు తెలుసుకోవడానికి కాదు, కేవలం నవ్వుకో డానికే !  ఇక  మీ ఇష్టమైన సినిమాలో మీ అభిమాన హాస్య నటులు  మిమ్మల్ని బాగా  నవ్వించిన సంఘటన లు గుర్తు చేసుకొండి !  ఇది కూడా అతి తేలిక అయిన  పధ్ధతి మనసారా నవ్వుకోడానికి !  నలుగురి తో నవ్వడం కూడా ఒక సులభమైన మార్గం ! 
2. ఒక చిరునవ్వు  ఒలికించండి  !:    మీ అమూల్యమైన ఒక చిరు నవ్వు ను ఒలికించండి.  మీ చిరునవ్వు మిమ్మల్ని ఎంతో  అందం గా మారుస్తుంది. అంతే  కాక మీకు ఉల్లాసాన్ని కలగ చేస్తుంది.  ఇంకా మీలో మీరు బాగా ఫీల్ అవుతున్న భావనను కలిగిస్తుంది మీ చిరునవ్వు.  చిరు నవ్వులు తరువాత పెద్ద నవ్వు లకు  దారి తీస్తాయి. అంటే  మీరు మీ చిరునవ్వు తో మీ అసలు నవ్వును ఆహ్వానిస్తూ ఉన్నారన్న మాట !  ”  ఒక సారి ఆనందం గా మనసారా నవ్విన నవ్వు మీ ముఖం లోని పదిహేను  కండరాలను  సంకోచింప చేస్తుంది  ” అని శాస్త్రజ్ఞులు తెలుసుకున్నారు  . అంటే   మీ ముఖ కండరాలలో రక్త ప్రసరణ ఎంతో  బాగా జరుగుతుంది మీరు నవ్వుతున్న సమయం లో !  అంతే  కాక , మీరు మీ చిరునవ్వు తో ఎన్ని ముఖం లోని కండరాలను సంకోచింప చేస్తారో అన్ని కండరాలూ మీరు విపరీతం గా నవ్వు తూ ఉన్నప్పుడు కూడా అదే విధం గా సంకోచ వ్యాకోచాలు చెందుతాయి.  ఇక్కడ  మనం గమనించ వలసినది ఏమిటంటే  మన చిరునవ్వులు, మన నవ్వులు , మనలను ఆనందింప చేయడమే కాకుండా , మన రక్త ప్రసరణను కూడా అధికం చేస్తాయి.  మునుపటి టపాలలో తెలుసుకున్నాము కదా , రక్త ప్రసరణ అధికం చేయడం అంటే , మన శరీరం లో ఉన్న వివిధ కణాలకు ప్రాణ వాయువు అధికం గా అందచేయడమే !  
తెలుసుకున్నాము కదా ఇప్పుడు మన చిరునవ్వులు , నవ్వులూ , మన శరీరానికి ప్రాణ వాయువును అధికం చేయడమే కాకుండా , మన జీవితాలకు ‘ ప్రాణం పోస్తాయి కూడా ! నవ్వు లేని , నవ్వ లేని మన జీవితాలను ఊహించుకో గలమా ??? !!!
అందుకే అన్నాడు ఒక కవి ” నవ్వుతూ బతకాలి రా తమ్ముడూ , నవ్వుతూ చావాలి రా , చచ్చినాక నవ్వలేవు రా , ఎందరేడ్చినా తిరిగి రావు రా ” అని ! 
వచ్చే టపాలో ఇంకొన్ని సంగతులు  నవ్వు తూ తెలుసుకుందాము ! 
  1. నవ్వాలి నవ్వాలి బాగుందండీ! మీ టపాలీ మధ్య చూడలేదు, కిస్తీలు చెల్లిస్తున్నాం లెండి 🙂

  2. మంచిగ ….

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: