Our Health

తన కోపమె … 6. కోపాన్ని నియంత్రించు కోవడం ఎట్లా ?

In ప్ర.జ.లు., మన ఆరోగ్యం., మానసికం, Our Health, Our minds on మార్చి 28, 2014 at 11:57 ఉద.

తన కోపమె … 6. కోపాన్ని నియంత్రించు కోవడం ఎట్లా ? 

 

పైన ఉన్న పటం , మనలో కలిగే కోపం తీవ్రతను అంచనా వేసుకోడానికి ఉపయోగ పడుతుంది !
మానవులందరికీ కోపం వస్తుంది. అది ఒక సహజమైన అనుభూతి, లేదా ఎమోషన్. సామాన్యం గా అధిక శాతం మంది , తమ కోపాన్ని ,  కంట్రోలు లో ఉంచుకుంటారు ! కానీ కొద్ది శాతం మంది , తమకు వచ్చిన కోపాన్ని ఒక నియంత్రణ లో ఉంచుకో లేక , సమస్యలు సృష్టించు కుంటూ ఉంటారు ! తమ ఆరోగ్యానికీ , తమ పురోగతి కీ కూడా ! కోపాన్ని నియంత్రించుకో గలిగిన వారు , తమ శారీరిక ఆరోగ్యం తో పాటుగా , మానసిక ఆరోగ్యం కూడా పదిలం గా ఉంచుకుంటూ , జీవితం లో తమ లక్ష్యాలను చేరుకొని , పురోగతి చెందుతూ , తమ చుట్టూ ఉన్న మానవులతో కూడా సత్సంబంధాలు ఏర్పరుచుకుని , జీవితాన్ని సంపూర్ణం గా అనుభవించ గలుగుతారు ! 
అతి సర్వత్రా ….. : అంటే కోపం వెంటనే , కర్మ కు ప్రేరేపిస్తుంది ! అంటే , కోపం వచ్చిన వెంటనే యాక్షన్ మొదలవుతుంది ! ఆ మొదలైన యాక్షన్  ‘ ఉడుకు రక్తం ‘ తో కలిసినది కనుక , విపరీత పరిణామాలకు దారి తీయ వచ్చు అంటే , హింస కు కూడా ! అట్లాగని , తమకు వచ్చిన కోపాన్ని , కేవలం ఒక సీసాలో పోసి మూత పెట్టినట్టు గా ఎప్పుడూ , మనసులోనే ఉంచుకుంటే , ఏదో ఒక సమయం లో బయటకు , ఒక్క సారిగా వెద చిమ్ముతుంది ! ఒక్క సారిగా బద్దలయిన కోపం , జీవితాలలో  లావా లా ప్రవహిస్తుంది ! జీవితాలను అస్తవ్యస్తం చేస్తుంది ! 
పెల్లుబుకే కోపాన్ని కంట్రోలు చేసుకోవడం ఎట్లా ? : 
మీలో కట్టలు తెంచుకుని బయట కు వస్తున్న కోపాన్ని, ఆపగలిగే పరమ శివులు మీరే ! కోపం బయటకు వస్తున్నట్టు అనిపించగానే , ఒక్క నిమిషం ఆగండి ! ఒక్క సారి మీ కోపానికి కారణం ఏమిటో తెలుసుకోండి ! మీ కోపం రాకెట్ విడుదల అవడానికి ముందు , పది అంకెలు లెక్కించండి , నిదానం గా , ఒకటి , రెండు , మూడు , అని మీ మనసులోనే !అంటే, మీ కోపం తో మీ యాక్షన్ జత కట్టే ముందన్న మాట ! మీ భుజాలు బిగుతు గా అయి మీరు ఏదో ఒక చర్య కు ఉపక్రమించుతూ ఉంటారు ! అప్పుడు ఒక్క సారి ఊపిరి దీర్ఘం గా పీల్చుకుని , అంటే లోపలికి తీసుకుని , మీ భుజాలను రిలాక్స్ చేయండి ! అంటే మీ భుజాల , ఇంకా చేతి కండరాలను ఒక్క సారిగా సడలించండి ! మీ ఎదుట కనిపించిన వస్తువు ( ఎదుటి వారి మీదకైనా ) విసిరేద్దామనీ , లేదా నెలకు వేసి కొట్టి , ధ్వంసం చేద్దామనీ అనిపిస్తే , అట్లాంటి వస్తువులనుంచి దూరం వెళ్ళండి !  మీకు అవసరమైనంత స్థలం లేక పొతే , మీ చేతులు కట్టుకోండి , వివేకానందుడి లాగా , ఆ సమయం లో ! ఇట్లా చేస్తే , మీ కోపం రాకెట్ , ఎదుటి వారి మీదకు  ( అప సవ్య దిశ లో ) వెళ్ళ కుండా , నేరు గా ఆకాశం లోకీ , ఆ తరువాత , అంతరిక్షం లోకీ వెళ్లి , అంతర్ధానం అవుతుంది ! 
మీ కోపం ఉపశమనం కాక పొతే , మీరు ఆ సందర్భానికి దూరం గా వెళ్ళండి ! అంటే , ఆ చోటు నుంచి , తాత్కాలికం గా నిష్క్రమించడం ! మీ స్నేహితుడి ,లేదా స్నేహితురాలి దగ్గరకు వెళ్ళండి ! మీకు కోపం వచ్చిన కారణం చర్చించు కొండి ! వీలయితే గట్టిగా అరవండి కూడా ! లేదా మీకు వచ్చిన కోపం గురించి ఓ పది పేజీల నిండా రాసి ( పారేయండి లేదా ) ఉంచుకోండి , మీరు శాంత మూర్తులు గా ఉన్నప్పుడు , అవి చదువు కుంటే ,మీ ప్రవర్తన మీద మీకే  నవ్వు తెప్పించడానికి ! 
పైన చెప్పిన చిటుకు లన్నీ కూడా , మీ కోపాన్ని మీరు నియంత్రణ లో ఉంచుకోడానికి , బాగా ఉపయోగ పడేవే ! మీకోపం అప్పటికీ తగ్గక పొతే , మీ ఆలోచనలను , మీకు నచ్చిన ఇంకో విషయం మీదకు మళ్ళించండి ! మీ సృజనాత్మక శక్తి కి పదును పెట్టండి ! అంటే మీ వ్యాపకాల లో ఒక దాని పని పట్టండి , మీ కోపం తో ! 
వచ్చే టపా లో ఇంకొన్ని సంగతులు ! 

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: