Our Health

8. ఆస్త్మా నివారణ చర్యలు ఏమిటి ?

In ప్ర.జ.లు., మన ఆరోగ్యం., Our Health on జూలై 10, 2013 at 9:36 సా.

8. ఆస్త్మా నివారణ చర్యలు ఏమిటి ?

ఆస్త్మా  ఎటాక్ లను నివారించడానికి , తల్లి దండ్రులు కానీ , లేదా ఆస్త్మా ను అనుభవిస్తున్న వారు కానీ చేయవలసినది చాలా ఉంది ! ఆ పని కష్టమైనది కాక పోయినప్పటికీ ,  శ్రద్ధ గా ఆ జాగ్రత్తలను తీసుకుంటే ,  ఆస్త్మా ఎటాక్ లు చాలా వరకూ నివారించు కోవచ్చు ! దానితో జీవితం లో క్వాలిటీని అనుభవించ వచ్చు , రోగ గ్రస్తులు గా విచారం గా జీవితం సాగదీయడం కన్నా ! మరి ఆ జాగ్రత్తలు ఏమిటో వివరం గా తెలుసుకుందాం ! 
1. ఆస్త్మా ట్రిగ్గర్ లను నివారించుకోవడమూ , లేదా సాధ్యమైనంత వరకూ తగ్గించుకో వడమూ చేయాలి. 
a . పరిసరాల లో ఉండే గాలి స్వచ్చం గా ఉంచుకోవడం :  మన చుట్టూ ఉన్న వాతావరణాన్ని మనం ఎంతగా నియంత్రించు కుంటే అంత ఆస్త్మా ను నివారించుకోవచ్చు !మరి ఏవి పడుతున్నాయో , ఏవి పడడం లేదో ఎట్లా తెలుసుకోవడం ? :  ఆస్త్మా డైరీ ని ఏర్పరుచుకోవడం : అంటే,  కనీసం ఆరు నెలలు కానీ, ఒక సంవత్సరం కానీ ఆస్త్మా వస్తున్న వారు, వారి రోజువారీ దిన చర్య ను ఒక నోటు పుస్తకం లో రాసుకుంటూ ఉండాలి ! అంటే వారు ఆస్త్మా తో ఎట్లా యాతన పడుతున్నదీ రాసుకో మని కాదు కదా ! కానీ ఆస్తమా వస్తున్న రోజులలో ఎటాక్ తీవ్రత ఎంత ఉందీ , అట్లా ఎటాక్ రావడానికి , వాతావరణం లో కానీ , వారు నివసించే ప్రదేశం లో కానీ , వారి బట్టలలో ,లేదా వారి ఆహార పానీయాలలో కానీ ఏవిధమైన మార్పులు కలిగాయో , వివరం గా రాసుకుంటే , ముందు ముందు , ఆ యా ట్రిగ్గర్ లను నివారించుకో డానికి ఆ డైరీ ఎంతో ఉపయోగ కరం గా ఉంటుంది ! 
b . ఎలర్జీ లను నివారించుకోవడం : పైన చెప్పిన విధం గా ఆస్త్మా డైరీ ను కనుక రాసుకుంటే , ఆ యా ఎలర్జీ కలిగించే పదార్ధాలను కానీ , వాతావరణాన్ని కానీ నివారించుకోవచ్చు.
c . చల్లటి గాలి : కొందరికి బయట కానీ , ఇంట్లో కానీ , చల్లటి గాలి తగిలినా , ఆస్త్మా ఎటాక్ వస్తుంది. అది తెలుసుకున్న వారు చల్లటి గాలి వస్తున్న రెస్టారెంట్ లలో కానీ సినిమా హాల్స్ లో కానీ ప్రవేశించక పోవడం మంచిది !అదే విధం గా  సరి అయిన గాలీ వెలుతురూ లేని ప్రదేశాలలో , ముఖ్యం గా సూర్య రశ్మి సోకని ప్రదేశాలూ , ఇళ్ళ లో , ఆస్త్మా కారకమైన క్రిములే కాకుండా , విష పూరితమైన ఫంగస్ లు కూడా పెరిగి వాటి స్పోరులు అంటే పుప్పొడి , ( మన కళ్ళకు సామాన్యం గా కనిపించని పుప్పొడి రేణువులు ) కూడా ఆస్త్మా కలిగించే ఎలర్జన్ అయి , తరచూ ఆస్త్మా ఎటాక్ కలిగిస్తుంది !  అందువల్ల అట్లాంటి ప్రదేశాలలో కూడా సమయం గడపడం మంచిది కాదు  ఆస్త్మా ఉన్న వారికి , ప్రత్యేకం గా ! కుక్కలూ , పిల్లులూ , పావురాలూ ఇతర పక్షులూ పెంచుకునే వారి ఇళ్ళ లో ప్రవేశించడం కూడా , ఆస్త్మా ఎటాక్ కోరి తెచ్చుకోవడమే !
d . ఫ్లూ వైరస్ నుంచి దూరం గా ఉండడం !:  ఫ్లూ , ఇంకా ఇతర వైరస్ ల ఇన్ఫెక్షన్ లు కనుక సోకితే , ఊపిరితిత్తులు బలహీన పడడం జరుగుతుంది ! చిన్నారులలో ముఖ్యం గా  ఈ రకమైన ఇన్ఫెక్షన్ లు చాలా ఇబ్బంది పెట్టి , వారి పెరుగుదల కు కూడా అవరోధం గా మారుతాయి ! టీకా లు వేయించుకునే అవకాశం ఉన్న చోట , క్రమం తప్పకుండా , ఆ టీకాలు వేయించాలి , ప్రత్యేకించి చిన్న పిల్లలకు వేయించాలి తలిదండ్రులు ! 
e . సైనుసైటిస్ :   ముఖం లో ఉన్న ఎముకల లోపల ఉన్న గాలి అరల లో కనుక ఇన్ఫెక్షన్ సోకితే , దానిని అశ్రద్ధ చేయక , తగిన యాంటీ బయాటిక్స్ తో చికిత్స చేయించుకోవాలి లేక పొతే , తరచూ ఆ ప్రదేశాలలో ఉన్నవ్యాధి కారక క్రిములు , ( అవి సామాన్యం గా బ్యాక్టీరియా లు )  ఊపిరితిత్తులలో చేరి ఆస్త్మా కారకం అవుతాయి !  
f . పొగ : వివిధ రకాలైన పొగలు ఊపిరితిత్తులను ఇరిటేట్ చేసి ఆస్త్మా కారకం అవుతాయి ! పొగ లలో ముఖ్యం గా పొగాకు తాగడం వల్ల వచ్చే పొగ, వాహన కాలుష్యం వల్ల వచ్చే పొగలు , ఇంకా ఇంట్లో వంట సమయాలలో వచ్చే పొగలు ( కట్టెల పొయ్యి మీద వంట చేసే సమయం లో వచ్చే పొగ లాంటి పొగలు ) వీటిని చెప్పుకోవచ్చు ! 
g . పరిమళాలు కూడా !  మనసు ను పరిమళింప చేసే , వివిధ సహజ సిద్ధమైన పుష్పాల పరిమళాలే కాక , కృత్రిమం గా వచ్చే సెంటు , పర్ఫ్యూమ్ పరిమళాలు కూడా పడకపోతే , ఆస్త్మా కు కారణమవుతాయి ! మనసును ఆనందం గా వికసింప చేసే పరిమళాలు కూడా , పడక పొతే , ఊపిరి గొట్టాల ను కుంచింప చేస్తాయి ! అంటే , ఆ సున్నితమైన నిర్మాణాలు కుంచించుకు పోయి ఆస్తమా కు కారణమవుతాయి ! ( గమనించ వలసినది , పరిమళాలు పడని వారిలోనే ఆస్త్మా కు కారణమవుతాయి ) 
వచ్చే టపాలో ఇంకొన్ని సంగతులు ! 
  1. Very many thanx for the good information. prevention is better than cure. Right?

  2. True. We can not always succeed in prevention. But, by taking precautions, we can minimize
    the number of asthma attacks and improve quality of life.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: