Our Health

నిద్రలో ఏం జరుగుతుంది ?2. గాఢ నిద్రలో మనకు జరిగే మంచి !

In ప్ర.జ.లు., మన ఆరోగ్యం., మానసికం, Our Health, Our minds on అక్టోబర్ 31, 2014 at 10:04 సా.

నిద్రలో ఏం  జరుగుతుంది ?2. గాఢ నిద్రలో మనకు జరిగే మంచి !

 

మనలో వందకు నలభై మంది , పగటి పూట ఆవులిస్తూ ఉంటారు ! కనీసం సగం మంది అమెరికన్లు , వారి నిద్రలేమి , వారి ఏకాగ్రత ను ప్రభావితం చేస్తుందని  చెప్పారు !  కనీసం వందలో 45 మంది అమెరికన్ విద్యార్ధులు , వారు పోవలసిన దానికన్నా , తక్కువ గంటలు నిద్ర పోతున్నారు ! అందులో కనీసం 25 శాతం మంది  కనీసం వారం లో ఒకసారైనా , క్లాసులో నిద్ర పోతారు లేదా కునుకు తీస్తారు ! 
గాఢ నిద్రలో మనకు జరిగే మంచి :
1. మన ఎముకలలో , చెడు కణాలను తొలిగించి , ఉపయోగ కరమైన కణజాలం నిర్మితం అవడం ! 
2. కండరాలలో : పగలు కష్ట పడి పని చేయడం వల్ల కండరాలలో కలిగే  మార్పులను రిపేరు చేస్తుంది నిద్ర : అంటే  ఎక్కువ గా పని చేసిన కండరాలలో పేరుకున్న మలినాలను తొలగించి , కండరాలను మళ్ళీ ప్రాణవాయువు తో నింపడం , ఇంకా , ఎక్కువ గా సాగ దీయడం వల్ల  పాడయిన కండరాల పొరలను దృఢ మైనవి గా తయారు చేయడం కూడా  నిద్ర లోనే ఎక్కువ  ప్రభావ శీలం గా జరుగుతుంది ! 
3. నిద్రా సుందరుల చర్మం కాంతి వంతం గా నిగ నిగ లాడుతూ ఉంటుంది ! ఎందుకంటే , చర్మ కణాలలో అనేక జీవ రసాయన చర్యలు, మనం నిద్ర పోతున్నప్పుడే జరుగుతాయి ! అంతే కాకుండా , మన చర్మ సహజ పోషణ కు అవసరమైన గ్రోత్  ఫ్యాక్టర్ లు నిద్ర లోనే ఉత్పత్తి అవుతాయి !  ఆ పదార్ధాలన్నీ చర్మ ఆరోగ్యాన్ని కాపాడతాయి !
చర్మ కణాలకు తగినంత  పోషక పదార్ధాలను సరఫరా చేయడం తో పాటుగా , చర్మాన్ని  చక్కటి సాగే గుణం కొన సాగించే పనులు అన్నీ కూడా నిద్ర సరిగా పోతున్నప్పుడే జరుగుతాయి ! 
4. ప్యాంక్రియాస్ : ఈ గ్రంధి మన దేహం లో ఉండే అతి ముఖ్యమైన గ్రంధి ! :   ఇది కూడా ఒక చిన్న పాటి కర్మాగారం మన దేహం లో !  ఈ గ్రంధి చేసే అతి ముఖ్యమైన  పనులలో ఒకటి , మన రక్తం లోని చెక్కర శాతాన్ని తగు పాళ్ళలో నియంత్రించడం !  ఉదాహరణ కు రెండో మూడో లడ్డూ లు తిన్నా కూడా , రక్తం లో వెంటనే చెక్కర శాతం కంట్రోలు చేసేది  ప్యాంక్రియాస్ గ్రంధి మాత్రమే !  నిద్ర లేమి వల్ల , ఈ  ప్యాంక్రియాస్ కర్మాగారం లో క్రియలు  వేగం గా జరగవు ! అంటే , రక్తం లో చెక్కర  ఎక్కువ అవుతుంది !  ఈ పరిస్థితి చాలా కాలం కొన సాగితే , మధుమేహం  గా మారుతుంది ! అంటే డయాబెటిస్ వస్తుంది ! 
5. మెదడు లో : మనం వేగం గా నడవడం గానీ , లేదా పరిగెత్తడం కానీ , లేదా ఏపని అయినా శ్రమ  పడి చేసినప్పుడు కానీ ఏ రకం గా చెమట ఏర్పడి , ఆ ఏర్పడిన చెమట చర్మం ద్వారా బయటకు వస్తుందో , అదే రకం గా , మనం పగలంతా పని  చేశాక , లేదా చదువుకున్నాక , మెదడు లో కణాలన్నీ కూడా అలసి పోయి , వివిధ రకాల జీవ రసాయన పదార్ధాలను , ఉత్పత్తి చేస్తాయి ! అందులో మలిన పదార్ధాలు కూడా చాలా  ఏర్పడతాయి !  ఈ రకం గా ఏర్పడిన మలిన పదార్ధాలు , కేవలం  నిద్ర లోనే  , మన రక్తం లో కలవడం , తద్వారా , మన మూత్ర పిండాల ద్వారా బయటకు వెళ్ళడం జరుగుతుంది ! 
పైన చెప్పుకున్న వన్నీ చదివాక మనకు తెలిసేది ఒకటే !  పగలు , మన దేహం, మనం చేసే  అన్ని రకాల పనులకూ , సంపూర్ణం గా తన సహకారం అందించి , రాత్రి సమయం లో మనం నిద్ర పోతున్నప్పుడు మాత్రమే , అవసరమైన రిపేరు చేసుకుంటుంది ! 
వచ్చే టపాలో ఇంకొన్ని సంగతులు ! 
  1. Just went through this article via google translate. It did not do the complete justice but hints of poetic formations for a scientific article is interesting. Good information about sleep and results of its deprivation. Will go through more. Keep doing the good work. An interesting combination of science and literature.

  2. Many thanks for your response Ranjana ! ‘ Google translate ‘ does not translate the meaning of the sentences ! It just translates the meaning of the words only, at least for the time being ! I hope the information is useful !

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: