Our Health

నీటి గండం నిజమేనా ?4. నీటిలో ‘కనబడని ‘ ప్రమాదాలు !

In Our Health on మే 27, 2018 at 10:18 ఉద.

నీటి గండం నిజమేనా ?3. 

Related image

నీటిలో ‘కనబడని ‘ ప్రమాదాలు !
నీరు నిండిన కొలను కానీ , తటాకం కానీ, క్వారీ లో నిలువ ఉన్న నీరు కానీ , లేదా సముద్రపు నీరు ( బీచ్ ) కానీ , పైనుంచి చూడడానికి ఆహ్లాదకరం గా , ఆకర్షణీయం గా  కనబడుతుంది  అందరికీ !
చాలా మందికి , ముఖ్యం గా చిన్నారులకు , బడి కి వెళ్లే వయసు పిల్లలకూ , ఆ నీటి లో దిగి ఆడుకోవాలని అనిపిస్తుంది ! అంతేకాకుండా , చాలా మందికి , ఈదడం రాకపోయినా , ఆ నీటిలో దిగి ఈదాలని  కూడా అనిపిస్తుంది !
కానీ , ఆ నీటిలో పొంచి ఉన్న ప్రమాదాలను ఊహించకుండా , ఆ నీటిలో దిగడం , కేవలం ఆత్మ హత్యా ప్రయత్నమే అవుతుంది ! ఎందుకంటే :
1. ఆ నీటిలో అనుక్షణం కలిగే బలమైన ప్రవాహాలు, అలలూ  మన అంచనాకు అందవు ! ఆ ప్రవాహాల ప్రభావం మనకు కనబడక పోవడమే కాకుండా , ఒక సారి నీటి లో దిగాక , అతి బరువైన మనుషులను కూడా , ఒడ్డున ఉన్న వారిని కూడా , లోతైన లోపలి నీటిలోకి  విపరీతమైన శక్తి తో లాగి వేయ గలవు !
2. అతి శీతలమైన నీరు , ఒక్కసారిగా దేహానికి తాకి , మనలను షాక్ కు గురి చేయగలవు. ఆ పరిస్థితి లో మానవులు , ఏ ప్రయత్నమూ చేయలేక ఆ నీటిలో మునిగి పోయే ప్రమాదం ఉంటుంది !
3. నీటి ఒడ్డు  లోతు లేనట్టు అనిపించినప్పటికీ , ఆ ఒడ్డులో సాధారణంగా పెరిగే నాచు, ఇంకా  అక్కడ ఉండే బురదా , కాలు దించగానే సర్రున జార్చి ,  లోతైన ప్రాంతానికి  అంటే పదీ  , ఇరవై అడుగుల లోతుకు మనలను క్షణాలలో ముంచే ప్రమాదం ఉంది !
4. నిలువ ఉన్న నీటిలో ఎవరు ఎప్పుడు ఏరకమైన చెత్త పోస్తారో మనకు తెలియదు ! అంటే  విరిగిపోయిన గాజు సీసాలు , పెంకులు , వంకరలు తిరిగిన ఇనుప కమ్మీలూ , చెట్ల కొమ్మలూ , ఇవన్నీ కూడా నీటి అడుగున పడి  ఉన్నా , మనకు కనబడక , నీటి ఉపరితలం మాత్రం ప్రశాంతం గా , ఆకర్షణీయం గా కనిపిస్తుంది ! అట్లాటి  నీటిలో పడగానే , కొమ్మల మధ్య , ఇనుప చువ్వల మధ్య ఇరుక్కు పోయి , లేదా నీటి అడుగున ఉన్న ముళ్ళు, గాజు ముక్కలూ గుచ్చుకు పోయి , ఎంతో  బాగా ఈద గలిగిన గజ ఈతగాళ్లు కూడా , ప్రాణాలు కోల్పోయిన సంఘటనలు కోకొల్లలు !
5. ఈరోజుల్లో యువత  గ్రూపులు గా  నీటి కొలను దగ్గరకు  విహార యాత్రలకని బయలు దేరి , నీటి దగ్గరకు చేరుకోగానే , తమ వద్ద ఉన్న మద్యం సీసాలను తాగి ఖాళీ చేసి మరీ నీటిలో దిగుతున్నారు ! ప్రాణాలు కోల్పోతున్నారు కూడా ! నీటిలో పడితే , మద్యం ప్రభావం లేనప్పుడే , మన మెదడు షాక్ కు గురి అయ్యి , సరిగా పని చేయదు ! ఇక  మద్యం మత్తులో ఏ  మాత్రం పని చేయ గలదు !?
6. అంతే కాకుండా , నీటి తటాకాలలోని నీరు అత్యంత కలుషితమైనది !  ఆ నీటి చుట్టూ తిరిగే మనుషులు అన్ని రకాల మల మూత్ర విసర్జనలూ చేసే ప్రమాదం ఉంటుంది ! ఆ ప్రాంతాలలో తిరిగే ఎలుకలు , పందికొక్కులూ కూడా ! వాటితో కలుషితమైన నీరు నోట్లో పడగానే ,  గ్యాస్ట్రో ఎంటి రైటిస్ , అతి విరేచనాల వ్యాధులే కాకుండా , ప్రమాదకరమైన (Weil’s disease  లాంటి)వ్యాధులు సోకే ప్రమాదం కూడా !
 ఇంకొన్నివచ్చే టపాలో సంగతులు !
  1. hello Doctor,
    Can you please share your opinion or some guidance on Ketogenic diet ?
    Many of my friends and myself wants to try that, but we are cautious of this rebellious food style as it is totally opposite to what we have been doing since birth.

    Thanks and regards,
    Raje

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: