Our Health

అనుమానం, పెనుభూతం ! పారనోయియా .1.

In ప్ర.జ.లు., మన ఆరోగ్యం., మానసికం, Our Health, Our minds on నవంబర్ 20, 2014 at 8:49 సా.

అనుమానం పెనుభూతం  ! పారనోయియా .1. 

అనుమానం పెనుభూతం అనే సినిమా  వచ్చింది కొన్ని దశాబ్దాల క్రితం ! ఆ సినిమా ను నేనైతే చూడలేదు ! కానీ  పేరు మాత్రం బాగుంది !  అనుమానం పెను భూతం ! అంటే, మన అనుమానమే పెనుభూతమై మనల్ని పట్టి పీడిస్తుందన్న మాట ! అదీ  పెనుభూతాలను నమ్మే వాళ్ళను ! (  నేను నమ్మను , అది అప్రస్తుతమేమో కూడా  !)
ఏ రకమైన అనుమానాలు పెను భూతాలవుతాయి ? ఆ పెనుభూతాల లక్షణాలు ఏమిటి ? అనుమానాలను పెనుభూతాలు గా పెరగకుండా ఉండాలంటే మనం ఏమి చేయాలి ?  ఒక సారి ఈ పెను భూతాలు , పట్టాక , వదిలించుకోవడం ఎట్లా ? మరి ఈ పెనుభూతాలు అసలు మనకు పట్టకుండా మనం తీసుకోవలసిన జాగ్రత్తలు ఏమైనా ఉన్నాయా అనే విషయాలన్నీ తెలుసుకుందాం ! 
పెనుభూతాలయే అనుమానాలు : అనుమానం అంటే డౌట్ !  డౌట్ రావడం మానవులకు సహజమే !  కానీ ఆనుమానాలు పెనుభూతాలవుతే , అప్పుడు దానిని పారనోయియా అంటారు ( paranoia ) ! పారనోయియా అనే పదం గ్రీకు భాష నుంచి పుట్టింది ! దానికి తెలుగు లో అర్ధం ‘ పిచ్చి ‘ అని ! సాధారణం గా ఈ  పారనోయియా ఈ రకాలు గా ఉంటుంది !
1. తమకు హాని చేయడానికి  ఇతరులు కుట్ర పన్నుతున్నారనుకోవడం ! ఉదాహరణకు :తాము ఒక ప్రమాదం లో   చిక్కుకున్నా , లేదా ఏదైనా ప్రమాదం జరిగి ఒక వేలు తెగడమో , లేదా కింద పడడమో జరిగినా కూడా , అట్లా  ఇతరుల  ప్రమేయం  తోనే జరిగి ఉంటుందనే , స్థిరమైన అభిప్రాయం కలిగి ఉండడం !
ఫోబియా( phobia ) కూ పారనోయియా కూ తేడా ఏమిటి ?:  
ఆ అమ్మాయికి కుక్కలంటే ఫోబియా అనో ,  లేదా ఆ అబ్బాయి కి పిల్లులంటే ఫోబియా అనో వింటూ ఉంటాం మనం తరచుగా ! ఈ రకమైన భయాలు , ఒక నిజమైన  ఆపద ను విపరీతం గా విశ్లేషణ చేసుకుని ,ఎక్కువ ఆపద గా భావించడం !  ఉదాహరణకు , కొందరికి బాగా ఎత్తు ఉన్న బిల్డింగులు అంటే ఫోబియా ! అంటే , ఆ ఎత్తైన బిల్డింగు ఎక్కితే ఏదో ప్రమాదం తమకు జరుగుతుందనే విపరీతమైన భయం ! అంటే ఇక్కడ జరుగుతున్నది , ఉన్న భయాన్ని హేతు  రహితం గా అంటే ఇర్రేషనల్ గా ఎక్కువ అనుకోవడం ! కానీ పారనోయియా లో, లేని భయాలనూ , ఆపదలనూ , తమకు ఆపాదించుకోవడం జరుగుతుంది ! 
ఇంకొన్ని సంగతులు వచ్చే టపాలో తెలుసుకుందాం ! 
ఈలోగా ,మీ అనుమానాలు ఏమైనా ఉంటే , అవి  పెనుభూతాలు కాక ముందే , తెలియచేయండి !

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: