Our Health

నిద్ర లేమి లక్షణాలేంటి ?

In ప్ర.జ.లు., మన ఆరోగ్యం., మానసికం, Our Health, Our minds on నవంబర్ 8, 2014 at 8:34 సా.

నిద్ర లేమి  లక్షణాలేమిటి ?

brain 2 300x299 Insomnia linked to brain loss

1. ఏకాగ్రత లోపించడం !
అలసి పోయిన మెదడు లో , జీవ రసాయనాలు కూడా హెచ్చు తగ్గులు జరుగుతూ , ఏకాగ్రత , అంటే కాన్సంట్రేషన్  , లోపించడానికి  దారి తీస్తుంది ! ఆ పరిస్థితి , మనం రోజూ పగలు చేసే ప్రతి పని లోనూ కనబడుతుంది ! 
2. వత్తిడిని తట్టుకోలేక పోవడం ! 
మనం , బాగా నిద్ర పోయి విశ్రాంతి తీసుకుంటేనే , అప్రమత్తం గా ఉండి ,  వత్తిడి కలిగించే పరిస్థితులను సమర్ధ వంతం గా ఎదుర్కొన గలమూ , పరిష్కరించు కో గలమూ కూడా ! నిద్ర లేమి తో ఈ సామర్ధ్యం  కుంటు పడుతుంది ! ఒక చిన్న ఉదాహరణ: రాత్రి సరిగా నిద్ర పోకుండా , ఉదయమే  ఆఫీసు కు డ్రైవ్ చేస్తుంటే , ట్రాఫిక్  లో ఎక్కువ పొరపాట్లకు అవకాశం ఎక్కువ అవుతుంది !  అది మనం అందరమూ గమనించి ఉంటాము ! అట్లాగే , ఆఫీసు లో కానీ , కాలేజీ లో కానీ , వత్తిడి కలిగించే ఏ పరిస్థితి నైనా , బాగా నిద్ర పోయిన తరువాతే , ప్రశాంత చిత్తం తో ఎదుర్కో గలము ! 
3. జ్ఞాపక శక్తి తగ్గి పోవడం !
 ఈ లక్షణం , ముఖ్యం గా విద్యార్ధులకూ , ఇంకా , ఎక్కువ ఏకాగ్రత అవసరం అయే ఉద్యోగస్తులకూ ఎక్కువ గా వర్తిస్తుంది !   అనేక పరిశోధనల్లో ఖచ్చితం గా తెలిసిన విషయం !  పరీక్ష ముందు రోజున రాత్రంతా మేలుకుని , చదివి , మంచి మార్కులు తెచ్చు కోవాలని , అనుకునే విద్యార్ధులు కేవలం అత్యాశ కు పోతున్నారే కానీ ,  వారు , పరీక్షా హాలు లో , సమాధానాలు సరిగా గుర్తు తెచ్చు కోలేక , మార్కులు కోల్పోతారనే సంగతి మర్చి పోకూడదు ! 
4. ఆకలి పెరగడం ! 
 నిద్ర తక్కువ గా పోయే వారికి , ఊబ కాయం వచ్చే రిస్కు హెచ్చుతుంది ! ఎందుకంటే , నిద్ర తక్కువ అయినప్పుడు ,  ఆకలి ని పెంచే హార్మోనులు ఎక్కువ గా రక్తం లో కలుస్తాయి ! దానితో ఆకలి పెరిగి , ఎక్కువ గా తినడం  జరుగుతుంది ! 
5. చూపు మందగించడం ! 
నిద్ర లోపం కలిగిన వారికి ,  పగలు  చూపు మందగిస్తుంది !  ఎందుకంటే , కంటి కటకాన్ని  , పలుచ గానూ , మందం గానూ చేసే కండరాలు బిగుతు గా అవుతాయి ! దానితో , చూపు స్థిరం గా ఎక్కువ సేపు వస్తువుల మీద ఉంచడం  జటిలం అవుతుంది !
6. నిర్ణయాలు తీసుకోవడం లో పొరపాట్లు !
మనం గమనించే ఉంటాము !  తగినంత నిద్ర పోయాక , మనసు ప్రశాంతం గానూ , ఉత్సాహం గానూ ఉండి , ఒక సమస్య ను అనేక కోణాలలో , వివరం గా విశ్లేషించి , ఏమాత్రం ఆదుర్దా లేకుండా , ఆ సమస్యను   పరిష్కకరించ డానికి ప్రయత్నం చేస్తాము !  మన మెదడు , నిద్ర లేమి వల్ల , అంత చురుకు గా ఉండక , నిర్ణయాలు తీసుకోవడం లో జాప్యం జరగడమే కాకుండా, తీసుకున్న నిర్ణయాలలో కూడా అవక తవకలు జరుగుతూ ఉంటాయి ! 
7. నిపుణత తగ్గడం !: 
  మనం చేసే ఏ పనికైనా , నైపుణ్యం , మన  మెదడు తోనూ , శరీరం తోనూ ముడి పడి ఉంటుంది !  అంటే ,  మన మెదడు తాజాగా ఉండి  ,  అనేక విధాలు గా , అనేక దశలలో , అతి చురుకు గా  పని చేస్తూ ఉంటేనే , మన నైపుణ్యాన్ని ,  ప్రయోగాత్మకం గా చూప గలుగుతాము ! అంటే , ప్రాక్టికల్ గా !  నిద్రలేమి తో మనం చేసే పనులు అన్నీ కూడా , ఒక మోతాదు లో మద్యం పుచ్చుకున్న వారు చేసే పనులతో సమానం గా చేస్తామని , శాస్త్రీయం గా నిరూపించ బడింది ! 
8. శారీరిక సమస్యలు : 
 ఈ శారీరిక సమస్యల గురించి , మునుపటి టపాలో వివరించడం జరిగింది , ఉత్సాహం ఉన్న వారు చూడ గలరు ! 
9. మూడ్స్ హెచ్చు తగ్గులు అవడం ! 
ఇది ఇంకో ముఖ్యమైన  లక్షణం !  కారణం లేకుండా చీకాకు పడడం , లేదా అత్యుత్సాహం గా అన్ని పనులూ , అతి వేగం గా చేయ గలననే మితి మించిన ఆత్మ విశ్వాసం కలగడం కూడా జరుగుతుంది ,నిద్రలేమి తో ! దానితో  అనేక రకాల ప్రమాదాలకు కారణ మవడమే కాకుండా ,  గాయ పడే రిస్కు కూడా హెచ్చుతుంది !  
10. మానవ సంబంధాలు దెబ్బ తినడం !
 రాత్రి నిద్ర పోకుండా , పగలు ,  ఆఫీసు లో కానీ , కాలేజీ లో కానీ , కునుకు తీస్తూ ఉంటే ,  వారి భవిష్యత్తు , వారే చేతులారా  , చెడ గొట్టు కున్న వారవుతారు ! 
వచ్చే టపాలో ఇంకొన్ని సంగతులు ! 

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: