Our Health

ఇదో రకం మోసం ! 4. 419 మోసం ఎట్లా చేస్తారు ?

In ప్ర.జ.లు., మన ఆరోగ్యం., మానసికం, Our minds on సెప్టెంబర్ 6, 2014 at 8:11 సా.

ఇదో రకం మోసం ! 4. 419 మోసం ఎట్లా చేస్తారు ? 

 

 

 ఇంటర్నెట్ లో జరుగుతున్న సర్వ సాధారణ మోసాలలో ఇది ఒకటి !  ఈ మోసానికి 419 మోసం అనే పేరు ఎందుకు వచ్చిందంటే , నైజీరియా దేశం లో ఇట్లాంటి మోసాలు చేసే వాళ్ళను 419 సెక్షన్ క్రింద విచారిస్తారు , ఒక వేళ వాళ్ళను పట్టుకో గలిగితే ! 
419 మోసం అని దేనిని అంటారు ? 
ఈ మోసం చేసే మోసగాళ్ళు , ప్రధానం గా మన ఈమెయిలు అడ్రస్ కు ఈమెయిలు చేస్తూ ఉంటారు ! లేదా ఉత్తరాలు టైప్ చేసి మన ఫాక్స్ నంబర్ లకు  ఫాక్స్ చేస్తూ ఉంటారు ! కొన్ని కేసుల్లో , ఈ మోసగాళ్ళు , మన ఇంటికి పోస్టు ద్వారా ఈ మోసం మొదటగా, అమెరికా ,  ఇంగ్లండు , నైజీరియా , దక్షిణాఫ్రికా , నెదర్లాండ్స్ , ఐవరీ కోస్టు , స్పెయిన్ దేశాలలో మొదలయింది ! 
419 మోసాన్ని ఎట్లా చేస్తారు ?
మనకు వచ్చే ఉత్తరం ఇట్లా మొదలవుతుంది ” లాయర్ ( ఒక పేరు ఉంటుంది ) డెస్క్ నుంచి రాయబడిన ఉత్తరం ” అని  కానీ , ” మీ సహాయం అవసరం  ” అని కానీ ఉంటుంది ! అందులో ప్రధాన పాత్ర ధారుడు ఒక బ్యాంకు ఉద్యోగి కానీ , లేదా , ఒక ప్రభుత్వ ఉద్యోగి గా కానీ పరిచయం చేసుకుంటాడు ! వారికి , ఒక చోట అధిక మొత్తం లో డబ్బు ఉందనీ , లేదా బంగారం నిల్వలు ఉన్నాయనీ చెబుతారు ! అంటే ఆ బ్యాంకు ఉద్యోగి ‘ నాకు తెలిసిన ఒక కోటీశ్వరుడు నా బ్యాంకు లో అకౌంట్ కలిగి ఉన్నాడు ! ఆ కోటీశ్వరుడు , క్యాన్సర్ తో బాధ పడుతూ , అవసాన దశ లో ఉన్నాడు ! ఆయనకు ‘ నా ‘ అనే వాళ్ళెవరూ లేరు ! అని కానీ ‘ లేదా ఒక కోటీశ్వరుడు ఈ మధ్య జరిగిన విమాన ప్రమాదం లో మరణించాడు ! అతని అకౌంట్ మా బ్యాంకు లో ఉంది , ఆ డబ్బు తీసుకోవడానికి , ఎవరూ లేరు ఆయనకు ! అట్లాంటి ధనాన్ని , ఆ బ్యాంకు అకౌంట్ లోనుంచి బయటికి చేర్చడానికి ‘ మీ సహాయం కావాలి ‘ అని చక్కగా వెన్న పూసినట్టు రాసిన ఉత్తరాలు మనకు అందుతాయి ! 
గమనించ వలసినది , ఇట్లా పంపే ఈమెయిలు లు కానీ పోస్టు చేసే ఉత్తరాలూ , ఫాక్స్ లూ కానీ , అనేక మిలియన్ల లో చేస్తూ ఉంటారు, రోజూ ! అందులో అనేక మిలియన్ల మంది కి పైగా జనాలు , అట్లాంటి ఉత్తరాలను , ఈమెయిలు లను పట్టించుకోరు ! కేవలం కొన్ని వందలో వేలో మంది మాత్రమే , వారికి సమాధానం రాస్తారు ! అదే ఆ మోసగాళ్ళకు కావలసినది ! అదే వాళ్ళ పధకం కూడా ! ఇట్లా ఆ డబ్బు ను తరలించడానికి , తమకు సహాయం చేస్తే , ఆ మొత్తం డబ్బులో 20- 30 – లేదా 40 శాతం  కమీషన్ మనకు ఇస్తామని నమ్మిస్తారు ! 
ఇక సమాధానం రాసిన వారికి నమ్మకం కలిగించడానికి , వాళ్ళు , తప్పుడు ID లు ఉపయోగించి , టైపు చేసిన అనధికార పత్రాలను , అధికార పత్రాలని చెప్పుకుంటూ , పంపిస్తారు ! కొన్ని రోజులయిన తరువాత , అంటే , ఆ మోసగాళ్ళు , మన విశ్వాసం పొందిన తరువాత , బ్యాంకు నుంచి , ఆ డబ్బును రిలీజ్ చేయించడానికి , కొన్ని అవరోధాలు ఉన్నాయనీ , అందుకు ముందే ఒప్పుకున్నందుకు , ఆ బ్యాంకు వాళ్లకు , లంచం ముందుగా ఇవ్వాలనీ , మనతో చెబుతారు ! అప్పుడే  ఆ మోసగాళ్ళు వేసిన పాచికలు పారతాయి ! మన అంగీకారం తెలిపాము కనుక , కొంత లంచం ఇచ్చామంటే , ఆ మొత్తం డబ్బు బయటకు వచ్చాక , మనకు వచ్చే కమీషన్ లో ఇది ఏ పాటి ? అని కొన్ని వేలల్లో , లేదా లక్షలలో ముందుగా , ఆ మోసగాళ్ళు చెప్పిన చోటికి పంపించడం జరుగుతుంది ! ఈ వ్యవహారం అంతా , రహస్యం గా జరుగుతుంది కాబట్టీ , మనం ఎవరికీ , ఈ విషయం చెప్పకుండా , మనకు మోసగాళ్ళ నుంచి వచ్చే డబ్బు కోసం ఎదురు చూస్తూ ఉంటాము ! మన డబ్బు ఆ మోసగాళ్ళ కు అందుతుంది కానీ , వాళ్ళ నుంచి మనకు వచ్చే డబ్బు కోసం 419 రోజులు పడిగాపులు పడ్డా , అది వృధానే ! ఎందుకంటే ,  ఆ మోసగాళ్ళది  అంతా నాటకమే ! పోయేది మన డబ్బే , వచ్చేది ఏమీ ఉండదు !
వార్నింగ్ : మీ బ్యాంకు అకౌంట్ వివరాలు ఎవరు అడిగినా అనుమానించాల్సిందే !  2. వెస్టర్న్ యూనియన్ లేదా మనీ గ్రామ్ ద్వారా పంపే డబ్బు  అంతే సంగతులు ! అంటే , ఆ డబ్బు ను క్యాన్సిల్ చేయడం కానీ , తిరిగి  మనం పొందడం కానీ జరగదు !  ఆ మోసగాళ్ళు కోరుకునేది అదే !  ఒక సారి మనం పంపిన మన డబ్బు , వారికే చెందాలి , మనకు చెందకూడ దనే ! 
పైన ఉన్న ఉత్తరం చదివితే తెలుస్తుంది , ఈ మోసగాళ్ళు ఎంత కమ్మగా రాస్తారో  ! ( అట్లాంటి ఈమెయిలు నాకూ ఒకటి వచ్చింది ! ) 
వచ్చే టపాలో ఇంకో రకం మోసం గురించి ! 
 
  1. You r correct. I wish to recall one instance, in which one of friends responded to this type of letter, if I remember correct, it is Burkina foso. I cautioned him, in spite of that he proceeded and got cheated.

  2. వాళ్ళు , ఇట్లాంటి ఉత్తరాలు , రోజూ లక్షల్లో పంపిస్తూ ఉంటారు ! కేవలం వందల్లో, లేదా పదుల్లో , వారికి సమాధానం వచ్చినా కూడా, ఆ మోసగాళ్ళ వల లో పడ్డట్టే ! వారికి ఎంతో జనాదాయం ( అదే జీవనాదాయం ! ).
    చేతులు కాలాక …………………… అందుకే ఇట్లాంటి టపాలు శర్మ గారూ !

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: