Our Health

చర్మ మర్మాలు . 10 . చర్మ కాంతికి చిట్కాలు !

In ప్ర.జ.లు., మన ఆరోగ్యం., Our Health on మే 19, 2014 at 7:17 సా.

చర్మ మర్మాలు . 10 . చర్మ కాంతికి చిట్కాలు ! 

సామాన్యం గా మన చర్మ సౌందర్యానికి మార్కెట్ లో అనేక రకాల  క్రీములూ , పౌడర్ లూ , లోషన్ లూ  , దొరుకుతాయి ! ఆమాటకొస్తే , ప్రపంచం అంతటా , ఈ చర్మ సౌందర్యానికి సంబంధించిన  సాధనాల అమ్మకాల మీద , అనేక బిలియన్ డాలర్ ల వ్యాపారం జరుగుతూ ఉంది !  ఏ కంపెనీ వారి వ్యాపార ప్రకటన చూసినా , ‘ మా క్రీము పూసుకుంటే మీ చర్మం మిల మిలా మెరిసి పోతుంది ‘  ‘  ఆ తార ‘ అందమంతా ‘ మా క్రీము వాడితేనే వచ్చింది ‘ మీరూ ‘ ఆ తార లా మా క్రీము వాడండి ‘ అని ఢంకా  బజాయిస్తూ ఉంటారు ! కానీ, చర్మ ఆరోగ్యానికి  తీసుకోవలసిన కనీస జాగ్రత్తల గురించి వారు ఎప్పుడూ చెప్పరు ! 
స్మోకింగ్ :  సిగరెట్ తాగడం వల్ల చర్మ ఆరోగ్యం ( శరీర ఆరోగ్యం తో పాటుగా )  పాడవుతుంది ! ఎక్కువ గా సిగరెట్ తాగే వారి చర్మం ఎక్కువ గా ముడతలు పడి , కాంతి హీనం గా తయారవుతుంది !  సిగరెట్ తాగే వారెవరైనా సరే , ( అంటే స్త్రీలైనా , పురుషులైనా ) వారి చర్మం లో ఈ మార్పులు జరుగుతాయి !  ఈ రోజుల్లో పురుషులతో సమానం గా  కాక పోయినా , కొద్దిగా అటూ ఇటూ గా స్త్రీలు కూడా పోటీ పడి ( నట్టు ) సిగరెట్ తాగడం అలవాటు చేసుకుంటున్నారు !  సిగరెట్ ( పొగాకు ) కాల్చగా వచ్చే పొగ , ఊపిరి తిత్తుల ద్వారా , రక్తం లో కలిసి , ఆ రక్తం చర్మ పొరలలో ఉండే రక్త నాళాల ద్వారా చర్మం లోని కణాలకు చేరుతుంది !  అక్కడ చర్మ కణాలను  , ఆ పొగలోని విష పదార్ధాలు ఉక్కిరి బిక్కిరి చేస్తాయి ! దానితో చర్మం ఆరోగ్యం కోల్పోవడం జరుగుతుంది ! గమనించ వలసినది , స్త్రీలు , వారికై  వారు స్మోకింగ్ చేయక పోయినా కూడా , వారు ఉంటున్న ఇంట్లో ఇతరులు స్మోకింగ్ చేస్తున్నా కూడా , వారి చర్మం  ఈ మార్పులు చెందే ప్రమాదం ఉంది !  ఇట్లా చర్మం లో మార్పులు , కొన్ని నెలల తరబడి లేదా కొన్ని ఏళ్ల తరబడి స్మోకింగ్ కు  గురి అవుతేనే  జరుగుతాయి ! 
మద్యం లేదా ఆల్కహాల్ : మద్యం తాగడం వల్ల  చర్మ కణాలు డీ హైడ్రేట్ అవుతాయి ! అంటే చర్మ కణాలు  దప్పిక చెందుతాయి !  బాగా ఎండ గా ఉన్నప్పుడు  దాహం వేస్తున్న అనుభవం గుర్తు తెచ్చుకుంటే , అదే పరిస్థితి లో చర్మ కణాలు ఉంటాయని  అనుకోవచ్చు ! అంతే కాకుండా , దీర్ఘ కాలం మద్యం తాగడం వల్ల శరీరం లో కలిగే మార్పులు , చర్మం మీద చూపిస్తాయి ! 
సూర్య రశ్మి : మన శరీరానికి సూర్య రశ్మి వల్ల ఉపయోగం ఏంటో మనకందరికీ తెలుసు కదా ! అత్యంత అవసరమైన విటమిన్ డీ D  లభించేది సూర్య రశ్మి ద్వారానే !  కానీ చర్మానికి ఎక్కువ గా సూర్య రశ్మి సోకితే , దాని పరిణామాలు కూడా విపరీతం గా ఉంటాయి ! అంటే చర్మం కమిలి పోతుంది !  చిన్న పిల్లలలోనూ , యుక్త వయసున్న యువతీ యువకులలోనూ , ఈ మార్పులు ప్రమాద కరం గా పరిణమించ వచ్చు !  దానికి కారణం సూర్య రశ్మి లో ఉన్న అల్ట్రా వయొలెట్ కిరణాలు , చర్మ కణాలలో తెచ్చే మార్పులు !  ఎండలో అందుకే, డీ విటమిన్ ఏర్పడడానికి అవసరమయే సమయమే చర్మాన్ని ఎక్స్పోజ్ చేయాలి !  స్కిన్ ప్రొటెక్షన్ ఫ్యాక్టర్ కనీసం పదిహేను 15 అంత కన్నా ఎక్కువ ఉన్న క్రీములనే పూసుకోవాలి , తక్కువ SPF  ఉన్న క్రీములు అల్ట్రా వయొలెట్ కిరణాలను నివారించ లేవు, అందుకు ! 
సుఖ నిద్ర :  నిద్ర కోల్పోయిన చర్మం అలసి పోయి ‘ తడారి పోయినట్టు ‘ కనబడుతుంది !  కనీసం ఏడూ ఎనిమిది గంటలు నిద్ర పోవడం  శరీర ఆరోగ్యం తో పాటు గా చర్మ ఆరోగ్యానికి కూడా మంచిది ! 
చర్మ శుభ్రత , చర్మ ఆరోగ్యం: వీటి గురించి వచ్చే టపాలో తెలుసుకుందాం ! 

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: