Our Health

తన కోపమె … 8.కోపాన్ని నియంత్రించుకునే మార్గాలు ఇంకొన్ని .

In ప్ర.జ.లు., మన ఆరోగ్యం., మానసికం, Our Health, Our minds on మార్చి 30, 2014 at 10:32 ఉద.

తన కోపమె … 8.కోపాన్ని నియంత్రించుకునే మార్గాలు ఇంకొన్ని . 

నిన్ను నీవు తెలుసుకో ! : 
పైన ఉన్న వాక్యం చాలా  సులభం అనిపిస్తుంది కానీ , చాలా సమయాలలో మన సంగతి, మనకే తెలియదు ! అంటే ,మనలను పరిస్థితులు , సందర్భాలు ,  మాయ పొరల తో కప్పేసి , కోపాన్ని మాత్రమే బహిరంగ పరుస్తాయి !  అప్పుడు వచ్చే కోపం కూడా ,  మనలో ఉన్న వివేచన అనే సూర్యుడిని కప్పివేసే దట్టమైన ఒక దట్టమైన మేఘం అవుతుంది !  
ఈ దృష్ట్యా , పైన ఉన్న వాక్యం , చాలా చిన్న వాక్యమే అయినా కూడా , అది సరిగా ఆచరిస్తే , ఎంతో శక్తి వంతమైన  ఉపకరణం అయి , మన జీవితాలకు మార్గ నిర్దేశనం చేస్తుంది ! ఒక సారి మీరు మీలో ఉన్న కోపం అనుభవించాక ,  పరిస్థితిని సమీక్షించు కోవడం ఉపయోగకరం ! అది , ఏ  మానసిక వైద్యుడి దగ్గరికి కానీ , సైకాలజిస్ట్ దగ్గరికి కానీ పోకుండా , మీరే విశ్లేషణ చేసుకుంటే , ఎంతో డబ్బు ఆదా అవుతుంది కూడా ! 
ఈ క్రింది విషయాలు గమనించండి :
1. నా కోపానికి ట్రిగ్గర్ లు ఏమిటి ? అంటే, నా కోపానికి కారణాలు ఏమిటి ? ( వీలయితే  ఒక పేపర్ మీద  రాసుకోండి , నిజాయితీ గా ! ) 
2. నాకు కోపం వచ్చే ముందు , నాలో కలిగే మార్పులు ఏమిటి ? 
3. కోపం వచ్చాక , నా ప్రవర్తన , అంతకు పూర్వం , నాకు కలిగిన అనుభవాల ఫలితం గా ఉంటుందా ? : అంటే  మనం , మన చిన్న తనం లో  తల్లిదండ్రులు కానీ , బంధువులు కానీ , బాగా కోపం వస్తే , వారు , కనిపించిన ఎదుటి వారిని ( అంటే సామాన్యం గా తమ కన్న పిల్లలను ) చితక బాదేయడం జరుగుతుంది ! ‘ అన్న అల్లరి చేస్తే , నన్నెందుకు కొడతావు ? అని తమ్ముడు కానీ , చెల్లెలు కానీ ప్రశ్నిస్తున్నా కూడా , ఏ మాత్రం  ఆలోచించకుండా , ‘ ఎదురు సమాధానం చెప్పకు , నాకు విసుగు తెప్పించకు ! అంటూ , కనబడిన ( దొరికిన ) వారిని బాదుతూ ఉంటారు  ‘ పెద్ద వారు ‘ !  ఆ ప్రవర్తన తరచూ జరుగుతూ , ఉంటే , మనసులో ,  ఆ  అనుభవాల ముద్రలు పడడమే  కాకుండా , ఆ ప్రవర్తన కూడా సమంజసమైనదే అన్న భావన బలం గా ఏర్పడుతుంది ! అంటే , మనసులో ,  కోపం వచ్చినపుడు ఎదుటి వారి మీద చూపించడం  , ‘ ఆమోదింప బడుతుంది , మన మనసు పొరల్లో ‘ ! 
4. నాకు కోపం వచ్చాక , నా ప్రవర్తన  ఫలితాలేంటి ? అంటే , నేను ( నా )  ఆ ప్రవర్తన తో శాంతిస్తున్నానా ? అనే విషయం. 
5. నాకు కోపం వచ్చాక ,  ఏ పరిస్థితులు నన్ను శాంత పరుస్తాయి ? అంటే   నాకోపం, దేనితో తగ్గుతుంది ? 
6. నాకు కోపం తెప్పించడానికి కారణమైన ఏ  పరిస్థితులనైనా నేను మార్చగాలనా ? 
పై విధం గా మనం ఆలోచించుకుని , మన కోపాన్ని విశ్లేషించు కుంటే ,  మన కోపం ఏ దశ లో , ఉధృతమై , మనకూ , మన చుట్టూ ఉండే వారికీ హాని కరం గా పరిణమిస్తుందో ,  ఆ దశను ఆపుకునే ప్రయత్నాలూ ,నిర్ణయాలూ చేయ వచ్చు ! అంటే మనం కోపాన్ని మొగ్గ లోనే తుంచేస్తున్నామన్న మాట ! 
ముఖ్యం గా గుర్తు ఉంచుకోవలసినది ! మనకు కోపం రావడానికీ , తెప్పించ డానికీ  అనేక కారణాలు ఉన్నప్పటికీ ,  ఆ వచ్చిన కోపం చూపించే  ‘ ప్రతాపానికి ‘ అంటే ఆ కోపం పరిణామాలకూ , ప్రవర్తనకూ , సంపూర్ణ  బాధ్యత మనదే ! 
వచ్చే టపాలో ఇంకొన్ని సంగతులు ! 

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: