Our Health

తన కోపమె … 4.

In ప్ర.జ.లు., మన ఆరోగ్యం., మానసికం, Our Health, Our minds on మార్చి 21, 2014 at 5:20 సా.

తన కోపమె … 4. కోపం లో, మనం ఎట్లా ప్రవర్తిస్తాము ? 

కోపం లో, మనం ఎట్లా ప్రవర్తిస్తాము ? : 
మానవులకు వచ్చే కోపం, ఎప్పుడూ  అపాయ కరం కానవసరం లేదు !  మిగతా ఎమోషన్స్ లాగా కోపం కూడా ఒక శక్తి వంతమైన ఎమోషన్ !  కోపాన్ని అనేక మంది వివేక వంతులైన మానవులు , తమకు ఎంతో  ప్రయోజన కరం గా కూడా మలచు కో గలుగుతారు ! విజయులవుతారు కూడా !  అంటే, మనకు వచ్చే కోపాన్ని,  ఒక  సక్రమమైన నిర్దేశనం చేసుకుంటే , మన కోపం మనకు ఎంతో  ఉపయోగ కరం అవుతుంది కూడా ! 
ఉదాహరణ : కిరణ్ ఒక  పేద కుటుంబం లో పెరుగుతున్నాడు ! ఆకలి తో కాలే కడుపుకు కారణాలు వెదుకుతూ , లోకం తీరును పరిశీలించాడు !  నిరాశా , నిస్వార్ధ పరులు చుట్టూ ఉన్నా ,  స్వార్ధం తో నూ , మోస పూరితం గానూ , దౌర్జన్యం తోనూ , తమ ఉనికి ని చాటుతూ , అనేక అన్యాయాలనూ , అక్రమాలనూ , చేస్తూ , చేయిస్తూ , కోట్లు గడిస్తున్నఎంతో మంది  తోటి ‘ భారతీయులను ‘ గమనిస్తూ ఉంటే  , కిరణ్ కు అరికాలి మంట నెత్తి కెక్కుతుంది !  సమాజం లో చీడ పురుగుల్లా పెరుగుతున్న వారిని తలచుకున్నప్పుడల్లా , విపరీతమైన కోపం వస్తుంది , తరచూ ఉద్రేక పూరితమవుతున్నాడు ! స్థానిక రాజకీయ నేత లు తన లాంటి అనేక మంది యువకులను పోషిస్తూ తమ ‘ అక్కున చేర్చు కుంటున్నారు ! తన స్నేహితులు కొందరు , తనను కూడా వారితో చేరమని బ్రతిమాలారు ! అతి బలవంతం మీద , తన ఆదర్శాల కోసం , తాను కట్టుబడి ఉండాలనుకున్నాడు ! ఆ పరిస్థితులలో , తనకు ఉన్న ఆయుధాలు ,  తన మెదడు ! తన శ్రమా ! తన శ్రమతో , తన మెదడు కు పదును పెట్టాడు ! అందరూ నాలుగు గంటలు చదువుతూ ఉంటే , తను ఆరుగంటలు చదివాడు !  ఇంజనీరింగ్ లో సీట్ తెచ్చుకున్నాడు ! కాంపస్ ఇంటర్వ్యూ  లో సెలెక్ట్ అయ్యాడు కూడా ! తను ఇప్పుడు, నేతలతో చేతులు కలిపిన తన స్నేహితుల కన్నా , ఎంతో ఎత్తు ఎదిగాడు ! తాను  పెరిగిన ఊరికి కూడా ఎంతో కొంత సహాయం చేస్తున్నాడు , తన వారితో పాటుగా ! 
తన విద్యార్ధి దశలో , తనకు వచ్చే కోపం గుర్తుకు వచ్చినప్పుడల్లా , ఇప్పుడు కిరణ్ నవ్వుకుంటాడు ! తన కోపాన్ని,  అతి లాఘవం గా ‘ స్పిన్ ‘ తిప్పి , తన పేదరికం ‘ వికెట్ ‘ పడ గొట్ట గలిగాడనే  ఆత్మ విశ్వాసం తో కూడిన గర్వం,  ఆ నవ్వులో ఉంది ! 
ఇంకో ఉదాహరణ : ప్రమోద్ కూడా ఒక  విద్యార్ధి ! విపరీతం గా కష్ట పడి , సంపాదిస్తూ , ఏ లోటూ లేకుండా ఆప్యాయం గా పెంచుతూ ,  అందుకు ప్రతి ఫలం గా , కేవలం,  కష్ట పడి , చదువుకుని , ఒక ప్రయోజకుడు కావాలని మనస్త్పూర్తి గా ఆశిస్తూ , ఎప్పుడూ , తన బాధ్యత  ను గుర్తు చేస్తున్న తల్లి దండ్రులంటే , అమితమైన కోపం ప్రమోద్ కు  ! ఆ కోపాన్ని , పట్టుదల తో, చదవడం మీద కేంద్రీకరించ కుండా ,  ‘ ఎప్పుడూ చదువుకో మని చెండాడు తూ  ఉంటారు ‘ అని భావిస్తూ, తన తల్లి దండ్రుల మీద తన కోపాన్నీ, తన ధిక్కార భావాన్నీ, ఆ రకం గా చూపించాలని నిర్ణయించుకున్నాడు !  , ఇతర ‘ ఊక ‘ స్నేహితులతో చేరి చెడు అలవాట్లకు చేరువయ్యాడు !  ,  తన బంగారు భవిష్యత్తు కు దూరమయ్యాడు !  హాస్పిటల్ లో తన వ్యసనాలకు విరుగుడు కై, వ్యర్ధ ప్రయత్నాలు చేస్తున్నాడు !  మంచి నేటివ్ ‘ పిచ్ ‘ మీద , ‘ వాతావరణం చక్కగా ‘ ఉన్నా కూడా ,  బ్యాటింగ్ చేయలేక , సున్నా స్కోర్ తో  డక్ అవుట్  అయ్యాడు ! 
కోపమూ , దౌర్జన్యమూ ఒకటేనా ? :  కోపం అనేది  మనసు లోనూ ( లేదా మెదడులోనూ ) ఉండే ఒక అనుభూతి ( ఎమోషన్ ) ఉద్రేకం , దౌర్జన్యం లేదా అగ్రెషన్   అనేది  , మనసులో కోపాన్ని   బయటికి చూపించే ప్రవర్తన ! 
 ఉదాహరణ :  ఒక బహిరంగ సభ లో పాల్గొన్న వారు కొందరు , గొంతు చించు కుంటూ అరుస్తారు ! వారి కోపాన్ని చూపించే ప్రవర్తనలలో ఒకటి ! అంత వరకూ బాగానే ఉంది ! కొందరు ఇంకాస్త ముందుకు పోయి , ప్రత్యర్ధులను కొట్టడమో , వారి మీదా , పోలీసుల మీదా రాళ్ళు విసరడమో , తమ జేబుల్లో అగ్గి పెట్టెలు ఉంటే , తమకు కనిపించిన వాటికి నిప్పు పెట్టడమో చేస్తారు ! ఇది ఇంకో రకమైన ప్రవర్తన ! రెండు రకాలూ తమ కోపాన్ని బహిరంగ పరిచే ప్రవర్తనలే ! రెండో రకమైన ప్రవర్తన హింసాయుతం అవుతుంది కదా ! చాలా మంది కోపాన్ని , మనసులో నే పెట్టుకుంటారు ! అంటే వారు నిశ్శబ్దం గా కోప గించు కుంటూ ఉంటారు ! మన దేశం లో అనేక కోట్ల మంది ప్రజలు అట్లాంటి వారే ! వారి కోపం , తమ పరిస్థితి మీద ! తమను తోలు బొమ్మలాట ఆడిస్తున్న ,  నేతల మీద ! వారిలో ఎంతో శక్తి ఉంది ! యువత లో ఎంతో శక్తి ఉంది ! ఆమాటకొస్తే , భారత దేశం లో యాభై శాతం జనాభా, ఇరవై అయిదు సంవత్సరాల వయసు వారే  ! కానీ వారిలో ఒక స్థబ్దత ! నిర్ద్రా ణ మైన శక్తి !  ఆ యువ శక్తే , ముందు ముందు , భారత దేశం లో పరిస్థితుల  మార్పుకు దోహదం అవుతుందని ఆశిద్దాం ! 
వచ్చే టపా లో ….. 
 

 

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: