Our Health

పని సూత్రాలు. 47. మాట తీరు తో ముందుకు పోవాలి !

In ప్ర.జ.లు., మన ఆరోగ్యం., మానసికం, Our Health, Our minds on ఫిబ్రవరి 15, 2014 at 11:17 ఉద.

పని సూత్రాలు. 47. మాట తీరు తో ముందుకు పోవాలి ! 

 
సామాన్యం గా మనం పనిచేసే చోట, మనం నలుగురి తో కలిసి పోవాలనే తపన తో , కాస్త ఎక్కువ గా మాట్లాడుతూ ఉంటాము ! కొన్ని సమయాలలో అనవసరమైన విషయాలు కూడా ! గాసిప్ లు కూడా సర్వ సాధారణమే !  మనం చేయ వలసిన పని కాకుండా ఇతరత్రా చేసే పనులన్నీ కూడా , ఉత్పాదన ను ప్రభావితం చేస్తాయి !ముఖ్యం గా , మన వ్యక్తి గత పురోగతి కి కూడా అవరోధం అవుతాయి ! కొన్ని సమయాలలో మనకు తెలియ కుండానే ! 
మీరు పని చేసే స్థానం లో, మీ బాసు మాట తీరు గమనించండి ! సామాన్యం గా మీ బాసు అధిక ప్రసంగం చేయడు ! ఎంత మాట్లాడాలో అంతే మాట్లాడుతాడు ! అనవసర హస్కు లు వేయడు !’ మనం’ చేయవలసింది చాలా ఉంది ‘ అని అంటాడు !’ నేను’ చేయవలసింది అనడు ! అంటే, తాను  మాట్లాడే ప్రతి మాటలోనూ , సమిష్టి గా  మిగతా అందరినీ కలుపుకుంటాడు ! అంటే మీ బాసు,  మీ కంపెనీ సరిగా నడవాలంటే , మీ కంపెనీ లో పని చేస్తున్న ప్రతి వారి  పాత్రా ముఖ్యమైనదని నమ్ముతాడు ! కేవలం వ్యక్తి గతం గా , తన గురించి చెప్పుకోడు , తన వ్యక్తి గత విషయాల గురించి ఎక్కువ గా మాట్లాడడు ! 
ఇంకా మీరు, మీ బాసు ను పరిశీలిస్తే ఈ విషయాలు కూడా మీకు ప్రస్ఫుట మవుతాయి : మీ బాసు  తాను మాట్లాడే ప్రతి మాటకూ వేస్తాడు త్రాసు ! అంటే మాట్లాడే ప్రతి మాటనూ కొలిచి మాట్లాడుతాడు ! మీ బాసు ఎప్పుడూ  ఎవరినీ  తిట్టడు ! తిట్టే బాసు , ప్రత్యేకించి , ఇతరుల ముందు , ఇంకో ఉద్యోగిని తిట్టే బాసు , బాసు ఉద్యోగానికి అనర్హుడు ! మీరు క్రితం రోజు టీవీ లో వచ్చిన కార్యక్రమాలను మీ ఇతర కొలీగ్స్ తో మాట్లాడు కుంటున్నా కూడా , మీ బాస్ , ఆ విషయాలు తనకు పట్టనట్టు , చేయ వలసిన పని గురించే ఆలోచిస్తాడు ! మీరు చేయవలసిన పని గురించే మాట్లాడుతాడు కూడా ! ఇంకో ముఖ్య విషయం : మీ బాస్ ఎప్పుడూ , ఏ విషయం మాట్లాడ వలసి వచ్చినా కూడా , వెంటనే బడ బడా వాగేయ కుండా , కొంత సమయం తీసుకుని , ఆలోచించి , అప్పుడే , అవసరమైన రెండు మూడు మాటలు మాట్లాడతాడు !
అనవసరం గా నోరు ‘ పారేసుకోడు ‘ !  
మీరు ముందుకు పోవాలనుకుంటే , అంటే ఒక బాస్  అవ్వాలని లక్ష్యం ఏర్పరుచుకుంటే , పైన చెప్పిన విషయాలను ఆచరణ లో పెట్టడమే !  మీ సహా ఉద్యోగులను ఒక తండ్రి లాగానో , తల్లి లాగానో , చూడడమే , అంటే , వారి బాధ్యతలను వారికి అప్పగించి , దూరం నుంచి , పర్యవేక్షణ చేయడమే ! అట్లాగని మీ బాధ్యత మీరు మర్చి పోవడం కాదు ! మీరెప్పుడూ , మీ లక్ష్యం గురించిన పధకాల మీద  గురి పెట్టి , అప్రమత్తత తో ముందుకు పోతూ ఉండడమే ! ఎక్కువగా మాట్లాడక పోవడం అంటే , మీరు  గర్వం గానూ , ఇతర ఉద్యోగులంటే నిర్లక్ష్యం గానూ ప్రవర్తిస్తున్నట్టు కాదు !  గర్వమూ , నిర్లక్ష్య భావనా , మీరు మీ రంగం లో ఎదగడానికి ఎప్పుడూ దోహద పడవు !  మీరు మీ పనిని బాధ్యతా యుతం గా  చేస్తూ , ఒక ఆత్మ విశ్వాసం నిండిన వ్యక్తి గా, గంభీరం గా, హుందాగా , మీ లక్ష్య సాధన కై నిశ్శబ్దం గా శ్రమించడమే  ! 
వచ్చే టపాలో ఇంకొన్ని సంగతులు ! 
  1. ”నోరా వీపుకి దెబ్బలు తేకే” అని సామెత కదా! మాట మంత్రం. అలా ఉపయోగించుకోవాలి. చెప్పడం నా ధర్మం వినకపోతె నీ ఖ…..

  2. మాటతీరు బాగుంటే మంచి ఫలితమే పొందవచ్చు,
    అందుకే సుభాషితం ఎప్పుడూ శుభమే అంటారు.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: