Our Health

చదువుకోవడం ఎట్లా?32. వర్కింగ్ మెమరీ ఎట్లా పెంపొందించు కోవచ్చు ?

In ప్ర.జ.లు., మన ఆరోగ్యం., మానసికం, Our Health, Our minds on డిసెంబర్ 22, 2013 at 12:39 సా.

చదువుకోవడం ఎట్లా?32. వర్కింగ్ మెమరీ ఎట్లా పెంపొందించు కోవచ్చు ? 

 
 
మునుపటి టపాలో చూశాము , మానవ మెదడు లో జ్ఞాపకాలు, ప్రధానం గా,  షార్ట్ టర్మ్ మెమరీ లేదా తాత్కాలిక జ్ఞాపకాలు గానూ , పర్మెనెంట్ లేదా శాశ్వత జ్ఞాపకాల గానూ  అమరి ఉంటాయో ! మనం శాశ్వత మెమరీ  అరలలోకి జ్ఞాపకాలను పదిలం గా అమర్చుకోవాలంటే ,  ముందుగా తాత్కాలిక జ్ఞాపకాలు , లేదా వర్కింగ్ మెమరీ మీద దృష్టి సారించాలి ! అంటే  వర్కింగ్ మెమరీ ని వృద్ధి చేసుకోవడం ఎట్లాగో తెలుసుకుని ,  మనం నేర్చుకునే విషయాలను  ఈ వర్కింగ్ మెమరీ లో నిక్షిప్తం చేసుకునే పధ్ధతి ని అనుసరించాలి ! ఈ వర్కింగ్ మెమరీ కధా కమామీషు ఇప్పుడు తెలుసుకుందాం !  పైన ఉన్న చిత్రం ,మానవ మెదడు లో , వర్కింగ్ మెమరీ ఎట్లా పని చేసే విధానాన్ని చక్కగా వివరిస్తుంది ! 
ఒక్కొక్క భాగాన్నీ పరిశీలిద్దాం : 
1. సెంట్రల్ ఎగ్జిక్యూటివ్ :  చిత్రం లో ఈ సెంట్రల్ ఎగ్జిక్యూటివ్ చూప బడింది. కానీ మెదడు లో  అట్లాగే ఒక బాక్స్ లా ఉండదు కదా ! కేవలం మనం గ్రహిస్తున్న విషయాలనన్నింటినీ , అనుసంధానం అంటే లింక్ చేస్తూ , పై ఎత్తున పరిస్థిని పరిశీలిస్తూ ఉంటుంది ! అంటే ఒక రకం గా సూపర్విజన్ అనుకోవచ్చు ! 
2. ఫోన లాజికల్ లూప్ : అంటే  శబ్ద గ్రాహక వలయం : అంటే,మనం,  ఏ విషయాన్నైనా చూస్తున్నప్పుడు , కేవలం ఆ విషయం గురించిన చిత్ర వివరాలు మాత్రమే కాక , ఆ సందర్భం లో మనకు వినబడే శబ్దాలను కూడా మన చెవులు గ్రహిస్తాయి !  ఈ వినడం అనే పని చేయడానికి , మనం ప్రత్యేకం గా  ఏమీ చేయక్కర్లేదు మన చెవులు అనేక రకాల శబ్దాలను వింటూనే ఉంటాయి కదా !   ఉదాహరణకు , మీరు టీవీ లో ఒక కార్యక్రమం శ్రద్ధగా చూస్తున్నప్పుడు , ఆ కార్యక్రమం లో పాత్రల సంభాషణ మాత్రమే కేంద్రీకరించ గలుగుతారు , మిగతా కుటుంబ సభ్యులు మీతోనే మాట్లాడుతున్నా , మీ దృష్టి , అంటే మీ సెంట్రల్ ఎగ్జిక్యుటివ్  ఆ శబ్దాల మీద కాక టీవీ లో పాత్రల సంభాషణలు మాత్రమే కేంద్రీకరించి వింటూ ఉండడం వల్ల !  అంతే కాకుండా , తక్కువ పవర్ కలిగిన కంప్యూటర్ లలో  మీరు పాటలు వింటూ , ఇంకో సైటు లోకి వెళ్దామని ప్రయత్నిస్తే , కంప్యూటర్ స్లో అయిపోతుంది ! అట్లాగే , రెండు , లేదా మూడు ప్రదేశాలనుంచి వచ్చే శబ్దాలను , మన మెదడు కూడా ఏక కాలం లో పూర్తి గా గ్రహించ లేదు ! 
3. విజియో స్పేషియల్ స్కెచ్ ప్యాడ్ : మన మెదడు లోనే , ఇంకో చిత్తు పుస్తకం కూడా ఉంటుంది ! అంటే పుస్తకం కాదు , చిత్తు పుస్తకం లో మనం రాసుకునే పదాల లానూ , లేదా గీసుకునే చిత్రాల నూ ఒక చోట ఉంచే అమరిక ! ఉదాహరణకు , కంప్యూటర్ లో స్కెచ్ ప్యాడ్ లో మనం రాసుకోవచ్చు , గీసుకోవచ్చు కానీ , ఒక పేజీ లా ఆ గీసిన గీతలనూ , రాసిన మాటలనూ , కంప్యూటర్ నుంచే తీసుకోలేము కదా !  ఆ పనికి , మళ్ళీ కంప్యూటర్ ను ప్రింటర్ తో అనుసంధానం లేదా లింక్ చేస్తేనే కదా అవి ప్రింటు రూపం లో మనం చూడ గలిగేది ! అదే విధం గా , మనం చూసే దృశ్యం వివరాలను , అదే రూపం లో అంటే 3D రూపం లో కూడా మన మెదడు లోని విజియో స్పేషియల్ స్కెచ్ ప్యాడ్ లో నిక్షిప్తం అయి ఉంటుంది ! ఇంకో ఉదాహరణ: మన ఇళ్ళలో లేదా , స్కూల్ కాలేజీ లలో ఒక ప్రదేశం నుంచి ఇంకో ప్రదేశానికి అంటే ఒక రూం లోనుంచి , ఇంకో రూం లోకి వెళ్ళే సమయం లో మనం మన మెదడు లో ఉన్న ఈ ‘ విజియో స్పేషియల్ స్కెచ్ ప్యాడ్ ‘ ఆధారం గానే అడుగులు వేస్తాము ! 
4.  ఎపిసోడిక్ బఫర్ :  ఈ దశలో , మన మెదడు విన్న శబ్దాలనూ , చూసిన దృశ్యాలనూ  , కలగలిపే దశ !   అంటే మనం , ఫలానా రోజున , ఫలానా చోట , ఫలానా విషయాలు వింటూ , ఫలానా దృశ్యాలు కూడా అదే సమయం లో చూశాము అని గుర్తు చేసుకోవడడానికి , ఈ ఎపిసోడిక్ బఫర్ కారణం ! గమనించ వలసినది , పైన చెప్పుకున్న వాటిలో , 2,3,4   – ఇవన్నీ కూడా , 1 తో అంటే సెంట్రల్ ఎగ్జిక్యూటివ్ తో అనుసంధానం అయి ఉంటాయి !  అంటే ఈ 1 కనుక మనం ఎప్పటికప్పుడు వివిధ ఇంద్రియాల ద్వారా గ్రహించే విషయాలను , సమగ్రం గా విశ్లేషించి , అవసరమైనవి ఉంచుకోవడం , అనవసరమైనవి వదిలేయడం చేయకపోతే , జ్ఞాపకాలు ,  కలకాలం ఉండలేవు ! 
పైన వివరించిన విషయాలు మరి విద్యార్ధికి ఏ రకం గా ప్రయోజన కరం ? : 
1. సెంట్రల్ ఎగ్జిక్యూటివ్  సరిగా పనిచేయాలంటే ఏకాగ్రత అనివార్యం ! 
2. ఫోనలాజికల్ లూప్ క్రియా శీలం కావాలంటే , చెప్పే విషయాలను కేవలం చెవులప్పగించి వినడమే కాకుండా , మనసు కూడా లగ్నం చేసి , ఏకాగ్రత తో వింటే ,  ఆ జ్ఞాపకం ఎక్కువ కాలం మెదడు లో ఉంటుంది ! అంతే కాకుండా  తెలుసుకున్న విషయాలను పదే పదే  వల్లె వేస్తూ ఉంటే కూడా జ్ఞాపకాలు మెదడులో కేవలం దృశ్య జ్ఞాపకాలు గానే కాకుండా , శబ్ద జ్ఞాపకాలు గా కూడా మెదడు లో నిక్షిప్తం అవుతాయి ! అందుకే మన పెద్దలు చెబుతూ ఉంటారు ‘ పైకి చదువు ‘ పైకి చదువు ‘ వినబడేట్టు చదువు , బాగా వస్తుంది చదువు ‘అంటూ ఉంటారు !  
3. విజయో స్పేషియల్ స్కెచ్ ప్యాడ్ కూడా :  మనం నేర్చుకునే విషయాలు , వాక్యాల రూపం లో కానీ , లేదా ఒక నమూనా చిత్రం రూపం లో కానీ ఉంటే , ఆ చిత్రం మనసులో అంటే మెదడులో చెరిగి పోకుండా ముద్ర వేసుకుంటుంది ! ఉదాహరణకు పైన ఉన్న చిత్రాన్ని , ఆ చిత్రం లేకుండా కేవలం , ఆ చిత్రం క్రింద ఇచ్చిన వివరణ మాత్రమే చదివి అర్ధం చేసుకోడానికి ప్రయత్నిస్తే , జటిలం అవుతుంది కదా ! 
వచ్చే టపాలో ఇంకొన్ని సంగతులు ! 

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: