Our Health

చదువుకోవడం ఎట్లా?29. వత్తిడి నివారణకు, దీర్ఘ కాలిక పధకం ఏమిటి?

In ప్ర.జ.లు., మన ఆరోగ్యం., మానసికం, Our Health, Our minds on డిసెంబర్ 16, 2013 at 12:28 సా.

చదువుకోవడం ఎట్లా?. 29. వత్తిడి నివారణకు, దీర్ఘ కాలిక పధకం ఏమిటి? 

మునుపటి టపాలో, తీవ్రమైన హానికరమైన వత్తిడి , చదువుకునే సమయం లో విద్యార్ధులకు కలిగితే , ఆ వత్తిడిని వారూ , వారి తల్లి తండ్రులు కూడా , ముందే కనిపెట్టి , నివారణ చర్యలు ఎట్లా తీసుకోవాలో తెలుసుకున్నాం కదా ! మరి  దీర్ఘ కాలిక పధకం ఏమైనా ఉపయోగ పడుతుందా , ఈ రకమైన హానికరమైన వత్తిడి నివారించుకోడానికి ?
మనం ముందే తెలుసుకున్నాం , సామాన్యమైన వత్తిడి , అంటే యూ స్ట్రెస్  , మనకందరికీ ప్రేరణ అంటే స్టిమ్యులస్ కలిగించి , కర్తవ్యోన్ముఖులను చేస్తుంది ! అంటే వత్తిడి కొంత వరకూ మన నిత్య జీవితం లో మంచిదే ! కేవలం ఆ వత్తిడి తీవ్రత మన నిత్య జీవితాన్ని ప్రభావితం చేసి ,  మన రొటీన్, అంటే రోజు వారీ కార్యక్రమాలను , అవక తవక చేస్తున్నప్పుడే , ఆ రకమైన స్ట్రెస్ , హానికరమైన డి స్ట్రెస్ గా మారుతుంది ! 
మరి ఈ హాని కరమైన వత్తిడి నివారణకు , దీర్ఘ కాలిక పధకం ఏమిటి? 
1. వత్తిడి లక్షణాలు గమనించడం :  ఈ లక్షణాలు గమించడం గురించి ముందే చాలా వరకూ తెలుసుకున్నాం కదా ,  విద్యార్ధులు ప్రత్యేకించి  ఏ పరిస్థితులు తమకు వత్తిడి కలిగిస్తున్నాయో  గమనించాలి !  భారత దేశం లో ప్రాధమిక విద్య  నేర్చుకునే విద్యార్ధులూ , మాధ్యమిక విద్య, అంటే ప్రైమరీ , సెకండరీ స్కూల్ విద్యార్ధులు ,అనేక రకాలు గా వత్తిడి కి గురౌతూ ఉంటారు, ఉన్నారు కూడా ! వారి వారి ఉపాధ్యాయులు , అందరూ కాక పోయినా , కొందరైనా , వారికి, ఏదో తెలియని మానసిక వత్తిడి కలిగిస్తారు !  ఒక సారి ,  విద్యార్ధిని తీవ్రం గా మంద లించడమో , లేదా కొన్ని సమయాలలో భౌతికం గా తీవ్రమైన  పనిష్మెంట్ ఇవ్వడమో చేశాక ,  ఆ విద్యార్ధులు, తరువాత ఆ టీచర్ కనిపించినప్పుడు కానీ , ఆ టీచర్ క్లాసు ఉన్న సమయం లో కానీ , తీవ్రమైన వత్తిడి కి మళ్ళీ మళ్ళీ గురి అవడం జరుగుతూ ఉంటుంది !  అది విద్యార్ధి ఏకాగ్రత కూడా  లోపించ వచ్చు !  , మనసు కేంద్రీకరించి నేర్చుకోవడం కష్టమవుతుంది, ఆ పరిస్థితులలో ! విద్యార్ధి కి నచ్చని సబ్జెక్ట్  చెప్పే టీచర్ వచ్చినపుడు కానీ , ఆ సబ్జెక్ట్ కు చెందిన  పరీక్ష లు ఉన్నప్పుడు కానీ ,  వత్తిడి చెందడం కూడా సామాన్యం గా జరుగు తుండే విషయమే !  ఆ యా సందర్భాలలో విద్యార్ధులు అనుభవించే వత్తిడి,  ‘ నేను వస్తున్నాను కాచుకోండి ‘ అని వారికి చెబుతూ రాదు కదా !  విద్యార్ధులు వారి కండరాలు బిగుతు గా అంటే,  టెన్స్ గా అవడమూ , భుజాలు డీలా గా ఉండక టెన్స్ గా బిగుతుగా ఉండడం , కొన్ని వత్తిడి సమయాలలో తల నొప్పి గా ఉండడం లాంటి లక్షణాలు  మాత్రమే కనబడుతూ ఉంటాయి !   
2. చంకింగ్ chunking  తో వత్తిడి తగ్గించుకోవడం ! : ఈ చంకింగ్ అనే పదం మానసిక శాస్త్రం లో కూడా ఉపయోగించే ఒక పదం.   అంటే  నేర్చుకోవడం అనే చర్య మనం ఒక పెద్ద  ముక్క కాకుండా , చిన్న చిన్న ముక్కలు గా నేర్చుకుంటే  త్వరగా నూ , ఎక్కువ గానూ అర్ధం అవుతుందని అనేక పరిశోధనల వాళ్ళ ఋ జువయింది ! 
ఉదాహరణకు : విద్యార్ధి  ఒక పది పేజీలు  ఉన్న పాఠాన్ని  ఒక్క రోజులో నేర్చుకుందామని కూర్చోడం , వత్తిడి కి కారణం అవగలదు ! అదే ,  పది పేజీలనూ , అయిదు రోజుల్లో, రోజుకు రెండు పేజీలు  గా నేర్చుకుంటే , నేర్చుకోవడం ఎక్కువ  లాభదాయకం గా ఉండడం ( అంటే ఎక్కువ భాగం అర్ధమవడమే కాకుండా , ఎక్కువ కాలం గుర్తు ఉంటుంది కూడా ! ) కాక వత్తిడి కూడా  కంట్రోలు లో ఉంటుంది , ! 
3. పనులు దాట వేయడం, అంటే వాయిదా వేయడం మానుకోవాలి : ఈ విషయం, చెప్పడానికి సులభమే కానీ ఆచరణ కష్టం ! కానీ అసాధ్యం కూడా కాదు కదా !  పైన చెప్పిన విధం గా నేర్చుకునే విషయాలను చంకింగ్ చేయడం ఎంతో లాభదాయకం కానీ  పై ఉదాహరణ లో ఏరోజు చదవ వలసిన రెండు పేజీల పాఠాన్నీ , ఒక్క రోజు వాయిదా వేసినా కూడా , మరునాటికి అది, నేర్చుకోవలసిన నాలుగు పేజీల పాఠం అవుతుంది కదా !  ఈ సూత్రమే అన్ని పనులలోనూ వర్తిస్తుంది !  అత్యవసర పరిస్థితులలో తప్పించి, మిగతా సమయాలలో , చీటికీ మాటికీ , ఆ రోజు చేయవలసిన పనులు , చదివి నేర్చుకోవలసిన పాఠాలు వాయిదా వేయడం, వత్తిడి తీవ్రత ను పెంచుకోవడమే ! 
4. వీలు కాదని చెప్ప గలగడం :  విద్యార్ధి జీవితం లో , అనేక మైన వత్తిడులు కలుగుతూ ఉంటాయి ! చాలా సమయాలలో , మంచి గుణాలతో , ఇతరులకు సహాయం చేయాలనే గుణం తో ఉన్న చాలా మంది విద్యార్ధులను , మిగతా వారు అలుసుగా తీసుకుని , చీటికీ మాటికీ , వారికి చిన్నా చితకా పనులు చెబుతూ ఉంటారు ! విద్యార్ధులు , మొహమాటానికి పోయి , ఒక్కొక్కరు చెప్పిన చిన్న చిన్న పనులు చేస్తూ తృప్తి చెందుతూ ఉంటారు ! కానీ ఈ చిన్న చిన్న పనులన్నీ కలిసి, ఎక్కువ సమయం తీసుకుని , విద్యార్ధి చదువు మీద కేంద్రీకరించే సమయాన్ని తక్కువ చేస్తాయి !  పర్యవసానం గా , విద్యార్ధి ,  పాఠాలు నేర్చుకోవడం లో వెనక బడడమూ , వత్తిడి తీవ్రత ఎక్కువ అవడమూ కూడా జరుగుతాయి !  అందువల్ల , ప్రతి విద్యార్ధీ ,  తాము చేసే సహాయాలు మంచివే అయినప్పటికీ , ఎప్పుడూ ప్రాముఖ్యత , వారి చదువు కే ఇచ్చి , మిగతా పనులు తాము చదువుకోవలసి ఉండడం వల్ల చేయలేక పోతున్నామని స్పష్టం గా , ఆ సహాయం అడిగే వారికి చెప్పడం అలవాటు చేసుకోవాలి ! 
5. ఆరోగ్యం అశ్రద్ధ చేయకూడదు : సమతుల్యమైన ఆహారం క్రమం గా తీసుకోవడం , క్రమం గా తగినంత నిద్ర పోవడం ,  క్రమం గా  వ్యాయామం చేయడం , చెడు అలవాట్లకు దూరం గా ఉండడం , ఈ నాలుగు సూత్రాలూ , విద్యార్ధి ఆరోగ్యాన్ని  సంపూర్ణం గా ఉంచడమే కాకుండా , హానికరమైన వత్తిడికి దూరం చేసి , సామాన్యమైన, రోజు వారీ వత్తిడులు తట్టుకునే సామర్ధ్యం కలిగిస్తాయి ! 
వచ్చే టపాలో ఇంకొన్ని సంగతులు !
  1. ప్రతి పాయింటూ గుర్తుంచుకొవాల్సిన అద్యయనం,
    ధన్యవాదాలు సర్,

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: