Our Health

చదువుకోవడం ఎట్లా? 28. వత్తిడి కి చికిత్స ఏమిటి ?

In ప్ర.జ.లు., మన ఆరోగ్యం., మానసికం, Our Health, Our minds on డిసెంబర్ 15, 2013 at 10:33 సా.

చదువుకోవడం ఎట్లా? 28. వత్తిడి కి చికిత్స ఏమిటి ?

 

మునుపటి టపాలో , విద్యార్ధులు , సామాన్యం గా , సహజం గా చదువుకునే సమయం లో వచ్చే వత్తిడి, అంటే ‘ యూ స్ట్రెస్’ నుంచి , అసహజం గా , హానికరం గా మారే డి స్ట్రెస్, లేక తీవ్రమైన వత్తిడి ని ఎట్లా గమనించాలో తెలుసుకున్నాం కదా ! ఈ పని చేయడం చాలా ముఖ్యం, ఈ రెండో రకమైన వత్తిడి అనేక రకాలు గా విద్యార్ధులకు హాని కరం కాబట్టి ! ముందుగా ఈ రెండు రకాల వత్తిడి లక్షణాలూ పరిశీలించి , హానికరమైన వత్తిడిని అనుభవిస్తూ ఉంటే , దానిని ఆమోదించే స్థితి లో ఉండాలి ! సామాన్యం గా ఈ రెండు రకాల వత్తిడు లకూ తేడా చాలా స్వల్పమనిపిస్తుంది ! ఎందుకంటే విద్యార్ధులు మానసిక వైద్యులు కాదు కాబట్టి !
ఇక చేయవలసిన దేంటో తెలుసుకుందాం !
1. బాగా ఊపిరి తీసుకోవడం అంటే డీప్ బ్రీదింగ్ : కొన్ని నిమిషాల పాటు , నిదానం గానూ , బాగా దీర్ఘం గానూ , ఊపిరి తీసుకుంటే , రక్తం లో కలిసిన ప్రాణవాయువు , మెదడు కు చేరి , మెదడు లో కణాలకు కూడా ప్రాణ వాయువునిస్తుంది ! మరి మిగతా టైం లో మనం పీల్చేది ప్రాణ వాయువు కాక మరేంటి ? అని ప్రశ్నించ వచ్చు విద్యార్ధులు ! తీవ్రమైన వత్తిడి అనుభవిస్తూ ఉన్నప్పుడు , మానసికం గా, టెన్షన్ లేదా వత్తిడి కి గురవటం వల్ల , కండరాలన్నీ సంకోచించి, అంటే కాంట్రాక్ట్ అయి ఊపిరి పీల్చుకుంటున్నా కూడా వంద శాతం మెదడు కు ప్రాణ వాయువు చేరక , ఆ వత్తిడి లక్షణాలు ఇంకా ఎక్కువ అని పిస్తాయి ! ఆ సమయం లో దీర్ఘం గానూ నిదానం గానూ ఊపిరి పీలుస్తే, ఊపిరి తిత్తుల్లోకి , వత్తిడి సమయం లోకంటే ఎక్కువ ప్రాణవాయువు చేరి , మెదడు కణాలకు కూడా అంద గలదు !
మరి ఈ ఊపిరి తీసుకోవడం ఎట్లా చేయాలి ?
కుర్చీలో కూర్చుని కానీ , లేదా ఒక సోఫాలోనో , బెడ్ మీదో పడుకుని కానీ , చేతులు రెండూ , పొట్ట మీద ( నాభి కి క్రిందగా ) పెట్టి ( బిగుతుగా కాదు ) దీర్ఘం గా ఊపిరి లోపలి తీసుకోవాలి అంటే ఉచ్వాస ఇన్ స్పి రేషన్ అని అంటారు ! వీలైనంత సమయం అట్లా లోపలి గాలి పీల్చి , కొన్ని క్షణాలు ఊపిరి తిత్తుల లోనే బిగ బట్టి ఉంచి , తరువాత నిదానం గా బయటకు వదలాలి , ఈ బయటకు గాలి వదిలే చర్యను నిశ్వాస అనీ ఎక్స్ పిరేషన్ అనీ అంటారు ! ఇట్లా డీప్ ఇన్ స్పిరేషన్ – కొన్ని క్షణాలు బిగ బట్టడం – ఎక్స్ పిరేషన్ —– > చర్యలను కొన్ని మార్లు చేస్తే , మెదడు ప్రశాంత త పొందుతుంది ! మనసు స్థిమిత పడుతుంది ! ఆలోచనలు పరుగెత్త కుండా , విచక్షణ తో నూ
ఒక క్రమ పధ్ధతి లోనూ ఆలోచించ గలుగుతారు !
సీన్ మార్చడం : అంటే ఒకే చోట ఉండి పోయి , ఆలోచనలన్నీ గజి బిజి గా అయిపోయి , ఆందోళన మితి మీరి పోతున్న సమయం లో , ఆ పరిస్థితులకు ఆల వాలం గా ఉన్న , ఆ పరిసరాల నుంచి కొంత దూరం వెళ్ళడం, కనీసం తాత్కాలికం గానైనా , శేయస్కరం !
ఉత్పత్తి ఎక్కువ చేయడానికి , విరామం తప్పని సరి : మనం చేసే పని ఏదైనా , మారథాన్ లా , చేసుకుంటూ నే పోతూ ఉంటే , అలసట త్వరగా కలుగుతుంది ! అంటే ఫటీగ్ ! మన శరీరం లో ఉన్న కండరాలూ , మెదడు లోని కణాలూ కూడా ఈ అలసట చెందుతాయి ! అనేక రకాలైన జీవ రసాయన చర్యలు వడి వడి గా జరుగుతూ , అనేక హానికరమైన వాయువులతో పాటుగా , మలినాలు కూడా రక్తం లోనూ , తద్వారా , మూత్ర పిండాలనూ , కాలేయాన్నీ చేరుతూ ఉంటాయి ! విరామం అసలు తీసుకోక పొతే , కండరాలకూ , మెదడు కూ కూడా పని వత్తిడి ఎక్కువ అవుతుంది ! ఒక రాత్రి సామాన్యం గా నిద్ర పోయేఏడు గంటల కన్నా తక్కువ గా అంటే నాలుగు గంటలు మాత్రమే, నిద్ర పోయిన సమయాలలో , ఎప్పుడైనా పరిశీలించారా మన పర్ఫామెన్స్ ఎట్లా ఉంటుందో , ఆ మరునాడు ! అదే ఆ మరునాటి రాత్రి పది గంటలు నిద్ర పోయి ఆ మరు నాడు ఎంత ఫ్రెష్ గా ఫీల్ అవుతామో కూడా మనకందరికీ తెలుసుకదా ! అందు వల్లనే విరామం అంత ప్రాముఖ్యత సంతరించుకుంది !అది, పరీక్షల ముందు సమయానికి కూడా వర్తిస్తుంది ! సామాన్యం గా విద్యార్ధులు, తాము ఒక రెండు గంటలు , తమ పని ఆపి విరామం తీసుకుంటే , తమ అమూల్యమైన కాలం వృధా చేసుకుంటున్నట్టు ఆత్మ న్యూ నతా భావం అంటే గిల్టీ గా ఫీల్ అవుతారు ! ఆ కారణం చేత , వారు ఎక్కువ సమయం పుస్తకాలతో గడుపు తున్నా కూడా , క్వాలిటీ లెర్నింగ్ అంటే , ఒక ప్రామాణికమైన విద్యార్జన చేయలేరు ! ఈ విషయం గమనించి , సరి అయిన సమయం లో సరిపడినంత విరామం తీసుకుంటూ , డి స్ట్రెస్ కు దూరం గా ఉండాలి !
వచ్చే టపాలో ఇంకొన్ని సంగతులు !

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: