Our Health

చదువుకోవడం ఎట్లా ? 25. పరీక్షలయాక, కర్తవ్యం ఏమిటి ?

In ప్ర.జ.లు., మన ఆరోగ్యం., మానసికం, Our Health, Our minds on డిసెంబర్ 11, 2013 at 6:38 సా.

చదువుకోవడం ఎట్లా ? 25. పరీక్షలయాక,  కర్తవ్యం ఏమిటి ? 

గతం గతాహి : అంటే గడచి పోయిందేమో గడచి పోయింది ! ఒక సారి , పరీక్ష పత్రాన్ని , వదలకుండా , అన్ని ప్రశ్నలకూ సమాధానాలు రాశారో లేదో , చూసుకుని , ఆన్సర్ పేపర్ ఇన్విజిలేటర్ కు ఇచ్చాక ,  ఇక ఆ విషయాన్ని తాత్కాలికం గా మర్చి పోవాలి !  ఒక వేళ , సరిగా చేశానో లేదో అని మధన పడుతూ , విపరీతం గా ఆందోళన పడినా , ఒక సారి పరీక్ష హాలు నుంచి బయట పడ్డాక ,  చేయ గలిగేది ఏమీ లేదు ! అంటే ,మీరు రాసిన జవాబు లలో పొరపాట్లు ఉన్నా , అన్ని ప్రశ్నలకూ సమాధానాలు రాయ లేక పోయినా కూడా , అంతా  గతాహి అంటే అంతా జరిగి పోయింది !  ఇక పరీక్ష జవాబు పత్రం అంటే ఆన్సర్ పేపర్ మీ నియంత్రణ లో ఉండదు, ఏ మార్పులు చేయడానికీ ! అందువల్ల , ఇక ఆ పరీక్ష గురించి కానీ , మీరు రాసిన జవాబుల గురించి కానీ ఏ విధమైన చింతా పెట్టుకో కూడదు !  మీ స్నేహితులతోనో , మీ కుటుంబ సభ్యులతో నో సరదా గా మీకు తోచిన విధం గా సమయం గడపండి !  మీకు ఇష్టమైన పనులు చేయండి !  మీకు ఇష్టమైన ఆహారం తినండి ! ఇష్టమైన సంగీతం వినడమూ , సినిమా కు వెళ్ళడమూ కూడా చేయవచ్చు ! బాగా అలసి పోయి ఉంటే , కొన్ని రోజులు ఆ అలసట తీరేవరకూ , ఎక్కువ సమయం నిద్ర పొండి, రాత్రి సమయాలలో ! ఇట్లా చేసి , మీరు  ఛార్జ్ తక్కువ అయిన మీ శరీరాన్ని మళ్ళీ ఛార్జ్ చేసుకుంటున్నా రన్న మాట !  

పరీక్ష ఫలితం విఫలం అయితే, అంటే, ఫెయిల్ అవుతే ! :  ఏ మాత్రం విచారించకండి !  కొంత నిరుత్సాహం ఉండడం సహజమే ! కానీ ఆ నిరుత్సాహం, తాత్కాలికమే అవ్వాలి !  నిరాశా నిస్పృహలకు లోనవ్వ కూడదు ! అట్లా సామాన్యం గా , సరిగా రాని ఫలితాల గురించే పదే పది గా ఆలోచించుతూ , నిద్రాహారాలు మాని , బాధ పడి ,కృంగి పోవడం వల్ల జరుగుతుంది !  ఆ పరిస్థితి నుండి బయట పడడం కన్నా , ఆ పరిస్థితిని అన్ని విధాలా నివారించుకోవడమే ఉత్తమం !   పరీక్ష ఫలితం మీరు ఆశించినట్టు ఉండకపోతే , ముందుగా  చేయవలసినది ,  స్నేహితులనూ , కుటుంబ సభ్యులనూ వదల కూడదు ! వారి మధ్యనే కాలం గడపడమూ ,  లేదా  టీచర్ వద్దకు గానీ , లెక్చరర్ వద్దకు గానీ వెళ్లి ,   లోపాలను ఎట్లా సరిదిద్దు కొవచ్చో , తెలుసుకోవడం ముఖ్యం !  పరీక్షలో ఫెయిల్ అవడం , నేరం కాదు ! అందువల్ల ఆత్మ న్యూనతా భావాలు  రాకూడదు ! ఒక్క పరీక్షలో విఫలం అయితే , అనేకమైన పరీక్షలు ఎదురు చూస్తూ ఉంటాయి ! అంటే అనేకమైన అవకాశాలు  ఆహ్వానిస్తూ ఉంటాయి ! జీవితం లో, ఒక పరీక్ష సఫలానికీ , విఫలానికీ , మాటల అర్ధం లో చాలా తేడా ఉంది , కానీ మార్కుల అంతరం లో ఆ తేడా అతి స్వల్పం ! ఎందుకంటే ,  ముప్పై నాలుగు మార్కులు వస్తే దానిని ఫెయిల్ అంటారు , అదే ముప్పై అయిదు మార్కులు వందకు వస్తే దానిని పాస్ అంటారు ! మీ పరిధి విస్తృతం అవాలి !  ఆ ఒక్క శాతం మార్కులు తక్కువ వస్తే, కేవలం ఆ పరీక్ష లో ఆ సందర్భం లో మాత్రమే , వారు ఓడి పోయారు !  వారి జీవితం లో కాదు !  అసలు చదువు కోని వారూ , స్కూలూ ,కాలేజీ లకు అసలు వెళ్ళని వారు , ఈ ప్రపంచం లో అనేక కోట్ల మంది ఉన్నారు ! వారికన్నా ఎక్కువ నేర్చు కుంటారు ,  పరీక్ష రాసే వారు  , ఎందుకంటే , వారి జీవితం లో వారికి ఎదురయే అనేక రకాలైన పరీక్షలకు , వారికి ఈ చిన్న పరీక్షలు అనుభవాలూ , పాఠాలూ అవుతాయి కనుక ! 
 
వచ్చే టపాలో ఇంకొన్ని సంగతులు ! 

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: