Our Health

చదువుకోవడం ఎట్లా ? 23. పరీక్ష సమయం లో ఏం చేస్తే, ఎక్కువ మార్కులు వస్తాయి ?

In ప్ర.జ.లు., మన ఆరోగ్యం., మానసికం, Our Health, Our minds on డిసెంబర్ 9, 2013 at 8:24 సా.

చదువుకోవడం ఎట్లా ? 23. పరీక్ష సమయం లో ఏం చేస్తే, ఎక్కువ మార్కులు వస్తాయి  ? 

ఇంతకు ముందు టపాలో పరీక్షల ముందు తీసుకోవలసిన జాగ్రత్తల గురించి తెలుసుకున్నాం కదా ! మరి పరీక్షా సమయం లో ఏ జాగ్రత్తలు , ఎక్కువ మార్కులు తెస్తాయి మీకు ?  ఈ ప్రశ్నకు ఒక్క వాక్యం లోనే సమాధానం కావాలంటే , ‘ సమాధానాలన్నీ బాగా రాయడమే’  ! ( ఈ నా సమాధానానికి, మీరు ఎక్కువ మార్కులు ఇవ్వరు కదా ! ) అందుకు, నా సమాధానం వివరంగా ఇవ్వ బడింది , ఈ క్రింద చదవండి ! ( అన్ని సూచనలూ, సలహాలూ , మీరు చదివాక ,  మార్కులు వేయండి ! ) : 
1. ప్రశ్నా పత్రం లో ఉన్న సూచనలూ , నిబంధనలూ శ్రద్ధ గా చదివి , సందేహాలుంటే , మొహమాట పడకుండా , ఇన్విజిలేటర్ ను అడగాలి ! కొన్ని సమయాలలో వారికి కూడా  కొన్ని ప్రశ్నలు అర్ధం కావు !  అపుడు వాటిని చీఫ్ ఇన్విజిలేటర్ దగ్గర  క్లారిఫై చేసుకుని మీకు చెప్ప గలుగు తారు ! పరీక్షా సమయం లో , సందేహాలు రావడం సామాన్యమే ! అప్పుడు, వాటిని వెనువెంటనే నివృత్తి చేసుకోవడం మంచిది ! ప్రత్యేకించి,  ఎక్కువ మార్కులు తెచ్చుకో డానికి ! 
2.  శ్వాస సహజం గా తీసుకోవడం మర్చి పోకూడదు ! :  పరీక్షా సమయం లో ఆందోళన వల్ల , చాలా మంది విద్యార్ధులు ఎక్కువ వత్తిడి కి లోనయి ,  టెన్షన్ తో సహజమైన శ్వాసను కూడా తక్కువ తక్కువ గా తీసుకుంటూ ఉంటారు ! అట్లా చేయడం వల్ల , మెదడు కు ఆక్సిజన్ అంటే ప్రాణ వాయువు సరిగా అందక ,  ఏకాగ్రత  లోపించ వచ్చు ! కొన్ని సమయాలలో ,  తల తిరిగి పడి పోవడం కూడా జరగ వచ్చు !  అందువల్ల సహజం గా తీసుకునే ఉచ్వాస నిశ్వాస లను మరచి పోవడం కానీ , వాటికి షార్ట్ కట్ గా పై పైనే శ్వాస తీసుకోవడం కానీ చేయ కూడదు ! 
3. పశ్నా పత్రాన్ని సర్వే చేయడం ! : ఇక అసలు సంగతి , అంటే ప్రశ్న పత్రాన్ని  పూర్తి గా చదవడం ! ఇది అతి ముఖ్యమైన పని. సామాన్యం గా చాలా మంది విద్యార్ధులు , ప్రశ్నా పత్రాన్ని చూడగానే , విపరీతమైన ఆతృత తో  మొదటి ప్రశ్న కు సమాధానం రాయడం మొదలుపెడతారు !  అట్లా చేయడం కన్నా , ప్రశ్నలన్నింటినీ , కూలంక షం గా  చదవడం మంచి పధ్ధతి !  ఆ పని చేయడడానికి ఎక్కువ సమయం తీసుకోకూడదు !   అడిగే ప్రశ్నలు ఏ రకం గా ఉన్నాయి ?  అడిగిన ప్రశ్న లన్నింటికీ , సమాధానాలు రాస్తే , సమానం గా ఉన్నాయా మార్కులు , లేదా ప్రశ్న లు చిన్నవీ , పెద్దవీ కూడా ఉన్నాయా , పెద్ద ప్రశ్నలకు ఎక్కువ మార్కులు ఉంటే , మరి వాటి సమాధానాలు రాయడానికి కూడా ఎక్కువ సమయం కేటాయించాలి కదా ! ఆ సమయం ఎంత ?  కాస్త ఎక్కువ గా ఆలోచించి రాయవలసిన సమాధానాలు ఎక్కువ సమయం తీసుకుంటాయి కదా ! అందుకు సమయాన్ని ఏ విధం గా కేటాయించాలి ? ఈ విషయాలన్నీ సర్వే లో నిర్ణయించుకోవాలి !  ప్రతి ప్రశ్న గురించీ సమయాన్ని ఖచ్చితం గా నిర్ణయించలేక పోయినా కూడా , ఒక అంచనా వేసుకో గలగాలి సర్వే చేస్తున్నప్పుడే !  ప్రశ్నలన్నింటికీ సమాధానాలు రాశాక , ఒక అయిదు పది నిమిషాలు ఇంకా సమయం మిగిలేట్టు అంచనా వేసుకుంటే, ఉత్తమం ! ఆ సమయం లో రాసిన సమాధా నాలన్నింటి నీ సరిగా చూసుకుని , మర్చి పోయిన పాయింట్స్ చేర్చ దానికి ఉపయోగించ వచ్చు ! 
4. ప్రతి ప్రశ్ననూ, తప్పని సరిగా, విపులం గా చదవాలి :   ఉదా : జీవ కణం లో భాగాలను, పటం ద్వారా చూపండి .  మూడు ప్రధాన భాగాల విధులు వివరించండి. అని ప్రశ్న ఉంటే , సగం సమయాన్ని పటం వేసి భాగాలను గుర్తించడానికీ , మిగతా సగం సమయం ప్రధాన భాగాల విధులు వివరించడానికీ కేటాయించాలి ! కేవలం పటం వేస్తూ నే సమయాన్ని వెచ్చించ కూడదు ! అట్లాగే ఇంగ్లీషులో , ఒక  ఇరవై వాక్యాలలో , ఒక వ్యక్తి , గురించి రాయమంటే , ఆ ఇరవై వాక్యాలూ , వ్యాకరణ బద్ధం గా , సులభం గా అర్ధం అయ్యేట్టు ఉండాలి !  అతి గా రాసినా , తప్పులతో రాసినా , మార్కులు కోల్పోతారు కదా ! అందువల్ల , ప్రశ్నలను చదివి సరిగా అర్ధం చేసుకోవాలి  ముందే ! లెక్కల ప్రశ్నలకు కూడా సమాధానాలు రాసే సమయం లో కేవలం, సమాధానం మాత్రమే రాయకుండా, ఆ సమాధానాలు, మీరు ఎట్లా సాధించారో , మీ పేపర్ దిద్దే వారికి మీరు,  జవాబు పత్రం లో అంటే ఆన్సర్ పేపర్ లో విపులం గా రాసి తెలియ చేయాలి ! ఉదా :   నవంబరు నెలలో ఎన్ని గంటలు ఉన్నాయో సమాధానం ఎట్లా రాబట్టారో కూడా తెలియ చేయండి ? అని ప్రశ్న ఉంటే , 30 రోజులుంటాయి కాబట్టి, సమాధానం 720 గంటలు అని మాత్రమే రాయకూడదు !  నవంబర్ నెలలో 30 రోజులు , రోజుకు 24 గంటలు , 30 X 24= 720 గంటలు. అని సమాధానం రాయాలి ! ఇవి కేవలం ఉదాహరణలు  మాత్రమే ! మీరు చదివే సబ్జెక్ట్ లూ , పాఠాలను బట్టి ప్రశ్నలు కూడా మారుతూ ఉంటాయి కదా ! 
వచ్చే టపాలో, పరీక్షా సమయం లో మరచి పోకూడని  మరి కొన్ని కిటుకులు ! 
  1. చాలా మంచి విష్యం రాశారు, ముఖ్యంగా ప్రశ్నా పత్రాన్ని సరిగా చదవరు మొదటి ప్రశన చదివి దానితోనే ఆరంబిస్తారు రాయటాన్ని.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: