Our Health

చదువు కోవడం ఎట్లా ? 20. పరీక్షల ముందు, ఎట్లా చదివితే ఎక్కువ లాభం ?

In ప్ర.జ.లు., మన ఆరోగ్యం., మానసికం, Our Health, Our minds on డిసెంబర్ 7, 2013 at 9:35 ఉద.

చదువు కోవడం ఎట్లా ? 20. పరీక్షల ముందు ఎట్లా చదివితే ఎక్కువ లాభం ? 

 
ఎనాలజీ లేదా సామ్యాల తో చదవడం : ఈ విషయం లో ఉన్న మరి కొన్ని ముఖ్య మైన కిటుకులలో , ఎనాలజీ లేదా సామ్యాల తో చదవడం ఎంతో ముఖ్యమైనది ! అంటే, మనం చదివే చదువు,  కేవలం ఒకే మూస లో పోసినట్టు అంటే , ఒకే రకం గా బట్టీ పట్టకుండా ,  ప్రతి అధ్యాయాన్నీ మిగతా అధ్యాఅయాలతో పోల్చి చూసుకుంటూ , చదివితే  చదివిన విషయాలు ఎక్కువ కాలం గుర్తుండి పోతాయి !  ఆ మాటకొస్తే , మనం చదువుకునే చదువంతా , మూల సూత్రాలు తెలుసుకోవడమే కాకుండా ,  ఆ మూల సూత్రాలు , కాలానుగుణం గా ఎట్లా మారుతున్నాయో , అంటే అవి పరిణామం చెందే విధానమూ , జీవులలో కానీ , వస్తువులలో కానీ , అనే విషయం మీద  శ్రద్ధ పెట్టడం మీదే ఉంటుంది ! 
ఉదాహరణకు , స్మోకింగ్ క్యాన్సర్ తో , జ్వరం – ఇన్ఫెక్షన్ తో ముడి పడి ఉంటాయి ! ఈ పోలికలు లేదా సామ్యాలు అనేక రకాలు గా ఉంటాయి  ఈ క్రింద వివరం గా ఇవ్వడం జరుగుతుంది. ఎందుకంటే,  ఈ సామ్యాలు పోలికలు లేదా ఎనాలజీ ఎన్ని రకాలు గా చేసుకోవచ్చో తెలుసుకుంటే , వాటిలో అవసరమూ , సందర్భానుసారమూ అయిన వాటిని , ప్రతి విద్యార్ధీ  పాటిస్తే ,  వారికి ఆ యా సబ్జెక్ట్ లు చాలా సులభం అవుతాయి !  వ్యతిరేక పదాలూ అంటే  ఆంటోనిమ్స్  : పైనా – క్రిందా ,, సారూప్య పదాలూ అంటే సినానిమ్స్ : గొప్పగా ఉంది – అత్భుతం గా ఉంది !, ఒక వస్తువూ , దాని ఉపయోగమూ ( టూల్ అండ్ యాక్షన్ ) ఉదా : పెన్ను – వ్రాత ,ఒక భాగమూ , పూర్తి గా  ఉదా ( పార్ట్ అండ్ హోల్ ) :ఉదా : స్కూలు – క్లాస్ రూం , క్యాటగిరి – ఉదాహరణ : ( కాట గిరి – ఎగ్జాంపుల్ ) ఉదా :కుక్క – ఆల్సేషియన్ ,కారణమూ – పరిణామమూ ( కాజ్ అండ్ ఎఫెక్ట్ )  ఉదా: సాధన అంటే ప్రాక్టిస్ – పెంపొందించు కోవడం లేదా ఇంప్రూవ్ చేసుకోవడం !, భావ తీవ్రత ( ఇంటెన్సిటీ ) :  ఉదాహరణ:  విచారం గా ఉండడం , కుమిలి పోవడం , ఆనందం గా ఉండడం ,  పులకితమవడం ! ,నామమూ – గుణమూ :ఉదా: ఏనుగు : పేరు గుర్తు కు రాగానే  భారీ గా ఉండే జంతువని ! 
పదే పదే వల్లె వేయడం అంటే రిపిటీషన్ :  ఈ పధ్ధతి చాలా మంది విద్యార్ధులు చాలా తరచు గా ఉపయోగించే పధ్ధతి ! ఈ పధ్ధతి లో ఒక సారి చదివిన పాఠాన్ని పదే పదే చదువుతూ , ఆ పాఠం పూర్తి గా కంఠ తా పట్టడం !  భారతీయ విద్యా విధానం లో ఈ పధ్ధతి చాలా సామాన్యం గా ఉపయోగించడం జరుగుతుంది ! కానీ పాశ్చాత్య విద్యా విధానం లో   ఈ కంఠతా పట్టడమూ , బట్టీ పట్టడమూ , ఈ పద్ధతులను ఎందుకో ప్రోత్సహించరు !  కానీ  అవసరమైన పాఠాలనూ , లేదా అవసరమైన  సమాచారాన్నీ , కంఠతా వచ్చేట్టు నేర్చుకోవడం లో ఏమీ తప్పు లేదు ! ఈ రకం గా చేయడం వల్ల , మెమరీ హార్డ్ డ్రైవ్ అంటే మన మెదడు లో శాశ్వత మైన ఇన్ఫర్మేషన్ స్టోర్ చేయ బడుతుంది ! మూల సూత్రాలు మెదడులో శాశ్వతం గా స్టోర్ చేసుకోవడం లో తప్పు లేదు కదా !  ప్రత్యేకించి ఫార్ములాలూ , నిర్వచనాలూ , ఈ రకం గా నేర్చుకుంటే , ఉపయోగ కరం ! 
ఏ పధ్ధతి ఉపయోగించాలి ? : మనం, ఇప్పటి వరకూ,  కనీసం అయిదు పద్ధతుల గురించి తెలుసుకున్నాం కదా , మరి ఏ పధ్ధతి ఉపయోగించాలి ? ఈ విషయం విద్యార్ధులే నిర్ణయించుకోవాలి ! ఎందుకంటే , పద్ధతులు అనేకం ఉన్నా , ఏ పధ్ధతి తో నేర్చుకుంటే , బాగా ఉపయోగ కరం గా ఉంటుందో , అంటే పాఠాలు బాగా అర్ధమయి , ‘ ఆవిరి ‘ కాకుండా ఉంటాయో , ఆ పద్ధతే వారు అనుసరించాలి ! నేర్చుకోవడం  ప్రధాన లక్ష్యం అయినప్పుడు , అనేక సమయాలలో అనేక పద్ధతులు ఉపయోగించ వలసిన అవసరం ఉన్నా ,  సందేహం లేకుండా , ఆ పద్ధతులను అనుసరించ వచ్చు !  మనం , ఒక గమ్యాన్ని ఒక నిర్ణీత సమయం లో వెళ్ళాలి అని నిర్ణయించుకుంటే ,  మొదట గా అతి సులువైన , అతి త్వరగా, ఆ గమ్యానికి చేర్చే ప్రయాణ సాధనాన్ని  వాడుకొంటాము కదా ! లేదా ఆ ప్రయాణం లో, ఎక్కువ దూరం సులభం గా వెళ్ళ గలిగే వాహనాన్ని  ఉపయోగించు కుని , మిగతా దూరం , ఇంకో వాహనాన్ని ఉపయోగించడం కూడా జరుగుతుంది కదా ! ఇక్కడ మనం చేస్తున్నది , లక్ష్యం మీద దృష్టి పెట్టడం ! 
అదే విధం గా చదువులోనూ , లక్ష్యం : నేర్చుకోవడం , పరీక్షలలో అత్యున్నత మార్కులు సాధించడం  మీదనే విద్యార్ధి దృష్టి ఎప్పుడూ కేంద్రీకరించాలి ! ఆ లక్ష్యాన్ని చేరుకోవడానికి , తనకు ఏ  పధ్ధతి వీలు అయితే దానిని అనుసరించ వచ్చు ! 
వచ్చే టపాలో ఇంకొన్ని సంగతులు ! 
  1. మీ అమూల్యమైన సమయాన్ని వెచ్చించి రాసే ఈ టపాలో ఎన్నో అమూల్యమైన విషయాలున్నాయి,
    ముఖ్యంగా మీ శైలి అద్భుతం సుదాకర్జి

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: