Our Health

చదువు కోవడం ఎట్లా ? 19. పరీక్షల ముందు, ఎట్లా చదివితే ఎక్కువ లాభం ?

In ప్ర.జ.లు., మన ఆరోగ్యం., మానసికం, Our Health, Our minds on డిసెంబర్ 5, 2013 at 7:36 సా.

చదువు కోవడం ఎట్లా ? 18. పరీక్షల ముందు ఎట్లా చదివితే ఎక్కువ లాభం ? 

 
పరీక్షల ముందు , తక్కువ  సమయం లో ఎక్కువ పాఠాలు రివైజ్ చేయడం తో పాటుగా , బాగా గుర్తు ఉండేట్టు కూడా ఎట్లా చదవాలో, ఆ కిటుకులు కొన్ని మునుపటి టపాల లో తెలుసుకున్నాం కదా ! మరి ఇప్పుడు ఇంకొన్ని తెలుసుకుందాం ! 
చూడకుండా రాసి , తరువాత పోల్చడం : మీకు గుర్తు ఉండే ఉంటుంది , చిన్న తనం లో, పదాల స్పెల్లింగ్ లు నేర్చుకోవడం కోసం ,  ఆ పదాలను చూడకుండా , పేపర్ మీదో , పలక మీదో రాసి తరువాత ఆ రాతను ( అంటే రాత లో స్పెల్లింగ్ ను )  అసలు ప్రింటు లో ఉన్న పదాలతో పోల్చి సరిచూసుకోవడం ! పొర పాటు ఉంటే , సరి చేసుకోవడం ! అది చాలా మంచి పద్ధతే కనుక , ఆ పద్ధతిని పెద్ద క్లాసులకు వెళ్ళినా కూడా , అనుసరించ వచ్చు !  అంటే కాలేజీ లో చదువుతున్నా కూడా !  ఈ పధ్ధతి లో జరుగుతున్నది ఏమిటంటే , ఒకసారి చదువుకుని నేర్చుకున్న స్పెల్లింగ్ మన మెదడులో ‘ ముద్ర ‘ వేసిందో లేదో పరీక్షించు కోవడమన్న మాట !  మనం స్పెల్లింగ్ ను శ్రద్ధ గా నేర్చుకుంటే నే , ఆ స్పెల్లింగ్ మన మెదడు లో ముద్ర వేయ గలదు !  చదువులో పై క్లాసులకు వెళుతున్న కొద్దీ , స్పెల్లింగ్ లు వచ్చినా , ఇంకో రకం గా ఈ పధ్ధతి ని వినియోగించుకోవచ్చు !  అంటే పాఠాలలో ఉండే వివిధ నిర్వచనాలను , చూడకుండా రాసుకుని ,  తరువాత చూసి సరిచేసుకోవడం !  ఎందుకంటే , నిర్వచనాలు ఉన్నది ఉన్నట్టుగా పరీక్షలో పూర్తి మార్కులు వస్తాయి !  
కధ చెప్పడం :  అంటే స్టోరీ టెల్లింగ్ : ఈ పధ్ధతి కూడా మన జ్ఞాపక శక్తి ని చురుకు గా ఉంచే ఒక ప్రక్రియ !  తల్లి దండ్రులు చెప్పే కధలను చెవులారా ఆలకించి , శ్రద్ధగా విని ఆనందించి , ఆ కధలను జీవితాంతం గుర్తు ఉంచుకోని సంతానాన్ని వేళ్ళ మీద లెక్కించ గలమా ? అంతటి మహత్యం ఉంది కధ కు !  ఆ మాటకొస్తే , మన జీవితాలన్నీ ,అనేక కధలతో నిండి ఉంటాయి !   మన జీవితాల పెద్ద కధ లో అనేక పిట్ట కధలు ఉంటాయి !  అన్నిటినీ మనం వీలైనంత వరకూ గుర్తు ఉంచుకో గలుగు తున్నామంటే ,  మరి అది కధ  గొప్ప తనమే కదా ! చదివే చదువు లో కూడా, వివిధ సబ్జెక్ట్ లలో ,  ఈ పధ్ధతి ని ఉపయోగించుకోవచ్చు , ఉత్సాహం ఉన్న విద్యార్ధులు ! వ్యక్తుల జీవిత చరిత్రలు ,కధల రూపం లో గుర్తు ఉంచుకోవచ్చు ! మిగతా పాఠాలు కూడా ! చాలా కష్టమైన పాఠాలను , కధా రూపం లో మొదటే చెప్పుకుని , ఆ కధ ను గుర్తు ఉంచుకోవచ్చు !  
ప్రశ్న : నాలుగు   నీటి బుగ్గలు  లేదా ఫౌంటెన్లు, ఒక్కొక్కటీ పూర్తి గా నీరు వదిలితే ,ఒక పెద్ద పీపాను, ఒక రోజులోనూ , రోజులో సగం సమయం లోనూ , రోజులో మూడో భాగం లోనూ , రోజులో ఆరో భాగం లోనూ ,  నింప గలవు ! మరి ఆ నాలుగు ఫౌంటెన్ లూ కలిసి పూర్తిగా నీరు  నింపడం మొదలెడితే , ఆ  పెద్ద పీపా  రోజులో ఎంత కాలం లో నిండుతుంది ? ఈ  ప్రశ్న లో, గణితం లో నిష్పత్తి అంటే ఫ్రాక్షన్స్ అనే అధ్యాయం గురించినది ! కానీ చిన్న పిల్లలకు ఆసక్తి కరం గా , ఈ లెక్క ఒక కదా రూపం లో ఇవ్వ బడింది భాస్కర గణితం లో !  భాస్కర గణితం లో ఇట్లాంటి ప్రశ్నలు కోకొల్లలు ! మరి పైన ఇచ్చిన ప్రశ్న కు జవాబు చూద్దామా ?  
ఒకటవ ఫౌంటెన్   ఒక రోజులో పీపాను నింప గలదు ! అంటే 1/1 రోజు 
రెండవ ఫౌంటెన్, ఒక రోజులో సగం సమయం లో పీపాను నింప గలదు ! అంటే 1/2 రోజు 
మూడవ  ఫౌంటెన్,  రోజులో మూడవ వంతు సమయం లో నింపగలదు అంటే 1/3 రోజు 
నాలుగవ ఫౌంటెన్,  రోజులో ఆరవ వంతు సమయం లో నింప గలదు  అంటే 1/6 రోజు  
మరి అన్ని ఫౌంటెన్ లనూ ఒక్క సారిగా తెరిస్తే ఆ పీపాను ఎంత సమయం లో నింప గలవు అనేది ప్రశ్న కదా ! అందుకు   నాలుగు ఫౌంటెన్ లూ , విడి విడి గా ఎంత సమయం తీసు కుంటాయో , వాటన్నిటినీ కలపడమే కదా ! ఎందుకంటే అన్నీ కలిసి ఎంత సమయం లో నింప గలవు ? అనేది ప్రశ్న కాబట్టి ! అందుకు 1/1 +1/2+1/3+  1/6 = 1/12 అంటే రోజులో పన్నెండవ వంతు రోజులో నింప గలవు అన్నీ కలిసి ! అంటే 24 గంటలలో  పన్నెండవ భాగ సమయం, రెండు గంటలు !  వెయ్యి సంవత్సరాల క్రితమే , భాస్కరా చార్యుడు,  గణితాన్ని,తన కుమార్తె లీలావతి కీ, ( ఇతర  విద్యార్ధులకూ ) సులభం గా అర్ధమవడానికి ఎంత చక్కగా ప్రశ్నలను  ఆసక్తి కరం గా ( కధా రూపం లో ) అడిగేవాడో !
 
వచ్చే టపాలో ఇంకొన్ని కిటుకులు ! 
  1. అద్బుతమైన రీసెర్చ్ ఈ టపా చూసిన వారు (విద్యార్దులు) ధన్యులు

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: