Our Health

చదువుకోవడం ఎట్లా? 18. పరీక్షల ముందు, ఎట్లా చదివితే ఎక్కువ లాభం ?

In ప్ర.జ.లు., మన ఆరోగ్యం., మానసికం, Our Health, Our minds on డిసెంబర్ 3, 2013 at 7:55 సా.

చదువుకోవడం ఎట్లా? 18. పరీక్షల ముందు ఎట్లా చదివితే ఎక్కువ లాభం ? 

 
క్రితం టపాలో , పద చిత్ర  గురించి తెలుసుకున్నాం కదా , అది ఎట్లా మీకు ఉపయోగ పడుతుందో ఇక మీరే, అనుభవం మీద చెప్పాలి,  మిగతా వారికి ! తరువాతి  కిటుకు  గురించి తెలుసుకుందాం ఇప్పుడు ! 

సంక్షిప్తాక్షరాలూ , పొట్టి పదాలు :  దీనినే ఆంగ్లం లో నెమొనిక్స్ , యాక్రోనిమ్స్ అని కూడా అంటారు !  అంటే పొడవైన పదాలను , ఎక్కువ గా ఉన్న వాటిని కుదించి ,  చిన్న చిన్న అక్షరాలూ , పదాలు గా  రాసుకోవడం ! ఈ పధ్ధతి , చాలా మంది విద్యార్ధులు , చాలా తరచు గా ఉపయోగించే పద్ధతే ! 
కాకపొతే , చాలా మంది విద్యార్ధులు , ఈ పధ్ధతి ని సంపూర్ణం గా ఉపయోగించుకోరు !   సరి అయిన పధ్ధతి లో ఈ పధ్ధతి ని ఉపయోగించుకుంటే ,  వాటి లాభాలు చాలా ఉంటాయి !  ఈ పధ్ధతి గురించి వివరం గా తెలుసు కుందామిప్పుడు !
ఉదాహరణలు : 
వార్తలను ఆంగ్లం లో NEWS  అని అంటారు ఎందుకో తెలుసా ? ఉత్తర , తూర్పు , పడమర , దక్షిణ దిక్కులనుంచి  వచ్చే సమాచారాన్ని  వార్త అంటారు కనుక అందుకు నాలుగు ప్రధాన దిక్కుల మొదటి అక్షరాలను కలిపి NEWS  అనే ఒక పదం ఏర్పాటు చేశారు !  మనం త్వరగా ఒక పనిని చేయమని ఎవరికైనా రాత పూర్వకం గా చెప్పడానికి , ASAP  అని రాస్తాము కదా !  అంటే As Soon As Possible అనే వాక్యం లో పదాల మొదటి అక్షరాలు ! 
అట్లాగే U.S. అంటే యునైటెడ్ స్టేట్స్ అని కదా ! ఇట్లా ఇంకొన్ని చూద్దాం ! ఇంధ్ర ధనుస్సు లో సప్త వర్ణాలనూ , VIBGYOR  అని అంటారు, సులభం గా గుర్తు ఉంచుకోవడానికి . దానినే విబ్ జియార్ అని గుర్తు ఉంచుకోవచ్చు !   మరి వాటికీ ఇంధ్ర ధనుస్సు లో రంగులకూ , సంబంధం ఏమిటి ? 
V అంటే వయోలెట్ రంగు I అంటే ఇండిగో రంగు , B అంటే బ్లూ రంగు , Y అంటే ఎల్లో రంగు , O అంటే ఆరెంజ్ రంగు , ఇక చివరగా R అంటే రెడ్ రంగు ! చూశారా ఒక్క VIBGYOR  అనే పదాన్ని గుర్తు ఉంచుకుంటే , అన్ని రంగులూ మీకు గుర్తు ఉన్నట్టే కదా ! 
ఇక కాస్త పెద్ద క్లాసులలో పాఠాల నెమొనిక్స్ కొన్ని చూద్దాం : 
My Very Easy Method Shows Us Just Nine Planets అనే వాక్యం గుర్తుంచుకునారనుకోండి ! మీకు సూర్యుడి చుట్టూ తిరిగే  నవగ్రహాల పేర్లు తెలిసి పోయినట్టే ! అది ఎట్లా గంటే ,  My  లో మొదటి అక్షరం Mercury , Very లో మొదటి అక్షరం Venus ,Easy లో మొదటి అక్షరం Earth, Method లో మొదటి అక్షరం Mars , Shows లో మొదటి అక్షరం Saturn ,Us లో మొదటి అక్షరం Uranus , Just లో మొదటి అక్షరం Jupiter , Nine లో మొదటి అక్షరం Neptune , Planets లో మొదటి అక్షరం Pluto !  ఇంకో ఆసక్తి కరమైన విషయం ఏమిటంటే  ఈ వాక్యం మొదట సూర్యుడు ఉన్నట్టు మనం ఊహించుకుంటే ,   గ్రహాలన్నీ కూడా పదాల క్రమం లోనే  కక్ష్యల  లో ఉంటాయి ! 
జీవ శాస్త్రం అంటే బయాలజీ లో  వర్గీకరణ క్రమం గుర్తు పెట్టుకోవాలంటే , Don King Plays Chess On Friday , Generally Speaking ‘ అనే వాక్యం మీరు గుర్తు ఉంచుకుంటే ,  మీకు తెలిసిపోయినట్టే !  Don లో మొదటి అక్షరం Domain , King లో మొదటి అక్షరం Kingdom , Plays లో మొదటి అక్షరం phylum , Chess లో మొదటి అక్షరం Class , On  లో మొదటి అక్షరం Order , Friday లో మొదటి అక్షరం Family , Generally లో మొదటి అక్షరం Genus , Speaking లో మొదటి అక్షరం Species అనీ గుర్తు పెట్టుకోవాలి !  
పైన చెప్పిన విధం గా వివిధ సబ్జెక్ట్ లలో ముఖ్యమైన పదాలనూ , మీకు ఇష్టమైన రీతి లో నెమొనిక్స్ అంటే క్లుప్త పదాలుగానూ , అక్షరాలు గానూ మీరు  పాఠం లో ఆ పదాలు చదువుతున్నప్పుడే , ఏర్పరుచుకుంటే ,  మీకు  ఎక్కువ విషయాలు గుర్తుంటాయి , ఎక్కువ కాలం !  ముఖ్యమైన విషయం ఏమిటంటే , మీరు ఇట్లా క్లుప్త పదాలు ఏర్పరుచు కున్నప్పుడు , మళ్ళీ మళ్ళీ మీకై  మీరే పరీక్ష చేసుకుంటూ ఉండాలి  అవి పూర్తి గా మీకు వచ్చే వరకూ ! 
 
వచ్చే టపాలో ఇంకొన్ని కిటుకులు ! 
  1. నేను మీ పోస్ట్ కొసం ఎదురుచూస్తూ ఉంటాను,
    గొప్పగా ఉంటుంది మీ వివరణ. సుదాకర్ సర్.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: