Our Health

చదువు కోవడం ఎట్లా ? 11. సమయ పాలన లో మిగతా విషయాలు !

In ప్ర.జ.లు., మన ఆరోగ్యం., మానసికం, Our Health, Our minds on నవంబర్ 24, 2013 at 10:56 ఉద.

చదువు కోవడం ఎట్లా ? 11. సమయ పాలన లో మిగతా విషయాలు ! 

Students in the village of Tahipur in Bihar used kerosene lanterns for studying.

చదువుకునేందుకు చోటు ఎట్లా ఉండాలి ? 
సామాన్యం గా  విద్యార్ధులు, తమ తోటి విద్యార్ధులతో , కేవలం చదువు మాత్రం తప్ప , మిగతా విషయాలన్నీ మాట్లాడడమూ ,  అంటే  క్యాంటీన్ లో గప్పా లు కొట్టడమూ , సినిమాలో సరదా గా ఎంజాయ్ చేయడమూ , రోడ్ల మీద  నడిచి కానీ వివిధ రకాలైన వాహనాలలో కానీ, తిరగడమూ చేస్తారు ! అవన్నీ , విద్యార్ధి దశలో సామాన్యమైనవే ! కానీ చదువు  విషయానికొస్తే , తమ చదువు తాము , ఏకాంతం గా చదువుకోవడం చేస్తారు ! కొంత వరకూ , తమ అసలు ‘ సరుకు ‘ ఎక్కడ బయట పడుతుందో అని అనుకుంటూ ఉండడం వల్ల ఇట్లా జరుగుతుంది !  ఆ ‘ సరుకు ‘ వారు బాగా చదువుతున్న వారవుతే , విలువైనది గానూ , చదువు అశ్రద్ధ చేసే వారైతే , విలువ ఎక్కువ లేనిది గానూ ఉంటుంది ! కొంత మంది విద్యార్ధులు , తాము బాగా చదువుతున్నామని ఇతర విద్యార్ధులకు తెలిస్తే , వారు గేలి చేస్తారనీ , ఆట పట్టిస్తారనీ , చదువు విషయం ఏమీ బయటకు చెప్పుకోరు ! కొందరు విద్యార్ధులు ఇతర విద్యార్ధులకు ఎక్కువ విషయాలు తెలియక పొతే , లేదా వారు కొన్ని సబ్జెక్ట్ లు కష్టం గా ఉన్నాయని మాట్లాడుకుంటూ ఉంటే ,తమకు , ఆ సబ్జెక్ట్ బాగా బోధ పడుతున్నా కూడా , ఆ సంగతి తెలియ చేయకుండా , మిగతా వారితో వంత పాడతారు ! తమకూ ఆ సబ్జెక్ట్ కష్టం గా ఉన్నట్టు ! కానీ పరీక్షలో అత్యధికం గా మార్కులు సంపాదించు కుంటూ ఉంటారు ! 
మరి చదువుకునేందుకు చోటు ఎట్లా ఉండాలి ?  విద్యార్ధుల మనస్తత్వాలు, ఎవరివి ,  ఎట్లా ఉన్నా కూడా , కనీసం ముగ్గురు కానీ అంత కన్నా ఎక్కువ మంది కానీ , కలిసి చదువుకోవడం ఉత్తమం ! మరీ ఎక్కువ మంది అయితే , ప్రయోజనం ఉండదు ! అది ఒక క్లాస్ రూం లా తయారవుతుంది ! ప్రత్యేకించి,  ఏకాంతం గా చదివే విద్యార్ధులు కూడా , ఇట్లా  స్కూల్ లోనూ , కాలేజీ లోనూ చేరిన వెంటనే , ఇట్లా తమ కు నచ్చిన వారితో ఒక గ్రూప్ ను ఏర్పరుచుకోవడం మంచిది !   ఇంటి దగ్గరే ఉంటున్న వారూ ,  హాస్టల్ లో ఉంటున్న వారూ , లేదా  కాలేజీ లో కలిసే వారూ,ఇట్లా ఎవరి వీలు ను బట్టి వారు,  గ్రూప్ ను ఏర్పరుచుకోవాలి ! 
గ్రూప్ వల్ల ప్రయోజనాలు ఏమిటి ?  : ఒక స్థిరమైన, ఉత్సాహ భరితమైన , ప్రేరణా పూరితమైన ,  చదువు వాతావరణం ఏర్పడుతుంది !  పోటీ తత్వం పెరుగుతుంది !  ఇతర విద్యార్ధులు ఓపెన్ గా అన్ని విషయాలూ చర్చించు కుంటూ ఉంటే , ఆత్మ విశ్వాసం పెరుగుతుంది ! ముఖ్యం గా చదవాలనీ ,  బాగా మార్కులు తెచ్చుకోవాలనీ కూడా పట్టుదల పెరుగుతుంది !   మంచి స్నేహితులు గా మారే అవకాశం ఉంది ! వారి మనస్తత్వాలు తెలుసుకోవడానికి కూడా అవకాశం ఉంటుంది. జీవిత గమనం లో కలిసి ప్రయాణం చేసే అవకాశం ఉంటుంది ! అంటే ఒకే దేశం లో పని చేయడమో , లేదా ఒకే సంస్థ లో పనిచేయడమో  కూడా జరగవచ్చు , చాలా సందర్భాలలో !  ఆత్మ న్యూనతా భావం తగ్గి పోతుంది ! డిప్రెషన్ కు అవకాశాలు తగ్గుతాయి ! వారికి తెలియ కుండానే , ఇతర స్నేహితులను గౌరవించడం , వారి అవసరాలకు కూడా ప్రాధాన్యత నివ్వడం , అలవాటు అవుతాయి ! ఈ గుణాలు , ముందు ముందు , వారు చదివే పై చదువుల్లోనూ , లేదా చేయ బోయే ఉద్యోగాల్లో నూ ఎంత గానో ఉపయోగ పడతాయి !  ఇట్లా , ఎన్నో లాభాలున్నాయి , కలిసి చదువుకుంటే ! 
కలిసి చదువుకుంటే, కలిగే చెడు ప్రభావాలు ఏమిటి ? :  చాలా సమయాలలో , ఆ గ్రూప్ లో ఉన్న ఒక్కరైనా స్మోకింగ్ అలవాటు చేసుకుంటే ,  ఆ ప్రభావం మిగతా విద్యార్ధుల మీద పడుతుంది !  ఒకటి : వారు తమ సహ విద్యార్ధులు స్మోకింగ్ చేస్తుంటే , తాము చెయ్యట్లేదు , ఆ గ్రూప్ లోనుంచి వెలి వేస్తారనే భయం తో , మానసిక వత్తిడి తో , వారూ స్మోకింగ్  మొదలు పెట్టే ప్రమాదం ఉంది ! ఒక వేళ , మొదలు పెట్టక పోయనా , గ్రూప్ లో ఉన్న ఇతర విద్యార్ధులు స్మోకింగ్ చేస్తుంటే , ఆ స్మోక్ తమకు సోకి , వారూ వివిధ రోగాలూ , క్యాన్సర్ ల బారిన పడే ప్రమాదం ఉంది ( దీనిని ప్యాసివ్ స్మోకింగ్ అంటారు , ఇది శాస్త్రీయం గా నిరూపించ బడింది కూడా ! ) ఇట్లా గే మిగతా చెడు అలవాట్లు కూడా ! ఈ అలవాట్లు లేని విద్యార్ధులు , మొదటి దశాలలోనే అప్రమత్తమవాలి !  జాగ్రత్త గా, ఈ అలవాట్లు లేని వారితోనే , జత కట్టాలి ! గమనించ వలసినది , మీరు కేవలం , ‘ ఆ అలవాట్లను ‘ మాత్రమే , అసహ్యించు కుంటున్నారు !  ఆ అలవాట్లున్న మీ స్నేహితులను కాదు ! ఇక ఇట్లా జత కట్టిన వారు, చదువుకోవలసిన చోట్లు అనేకం అవ్వచ్చు !  స్కూల్ లైబ్రరీ , కాలేజీ లైబ్రరీ , లేదా ఒక మాదిరి గా బిజీ గా ఉన్న కాఫీ హోటల్ , లేదా క్యాంటీన్ , ఇట్లా ఏ  స్థలమైనా  పవిత్రమవుతుంది , ఏకాగ్రత తో మీరు అక్కడ  చదువు కొన సాగిస్తే !  ఒక్కో చోటు,  మీ స్మృతి పధం లో శాశ్వతం గా , మీ జీవితాంతం ఉండి పోతుంది , మీరు  ప్రయోజకులయ్యాక ! 
వచ్చే టపాలో ఇంకొన్ని సంగతులు ! 
( మీకు తెలుసా?  ఈ టపా మీకు నచ్చితే , ప్రింట్ చేసుకోవచ్చు ! నచ్చక పొతే ,తెలియ చేయ వచ్చు ! ఈ టపా మీద, ‘మీ ప్రత్యేకమైన  ముద్ర ‘ వేయండి ! మీ స్పందన తెలియ చేయండి ! మన తెలుగు లో కానీ , ఆంగ్లం లో కానీ ! )
 1. పిల్లలు గ్రూప్ గా చదవటం వల్లా వారికి చాలా కష్టంగా అనిపించిన చాలా ప్రశ్నలు తెలివిగల పిల్లల్తో కలిసి ఈజీగా తెలుసుకుంటారు. నిస్సందేహంగా ఈ టపా పిల్లలకు చాలా ఉపయొగం.

  • Dr. సుధాకర్ Garu,

   Thanks for writing these posts. Most of the people read your articles like a keerthanas..you don’t need to wait for anyone input on this..my honest feedback is keep writing these articles on Vidya,Vaidyam, and leadership and self confidence..this generation need lot of awareness of these topics..thanks once again for sharing such voluble information. Keep writing..everyone one watching your posts.

   – Krishna

   • Thanks Krishna, for your email. It is reassuring to know that my posts are beneficial. I requested opinions from the viewers so that the quality ( of the posts ) can be improved further. As you know, no one knows everything and I am no exception ! best wishes, Dr.Sudhakar.

    On 26 November 2013 18:04, బాగు www. baagu.net

 2. Dr.Sudhakar,

  since you asked my opinion, i would recommend write a e-book on these subjects and post it on google books..since we have few fans on internet..we will promote your work..check http://scottberkun.com/, he is famous author few NY best selling books, i am part of his book review club..if you have any questions on this..pl feel free to share your email id..i will drop my email id..( don’t want to mention here)..wish you good luck..

  -Krishna

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: