Our Health

చదువుకోవడం ఎట్లా ?2.

In ప్ర.జ.లు., మన ఆరోగ్యం., మానసికం, Our Health, Our minds on నవంబర్ 11, 2013 at 6:54 ఉద.

చదువుకోవడం ఎట్లా ?2. 

సమయం, స్థానం, చూసుకుని, దీక్ష తో  చదువుకో ! 
నీ జీవిత గమ్యాన్ని , సమయానికే చేరుకో ! 
 
దిశా నిర్దేశనం :
 
చదువు లక్ష్యం, చిన్న తనం నుంచే , విద్యార్ధులకు తెలియ చేయాలి ! ముఖ్యం గా వారి తల్లి దండ్రులు !   చదువు విజ్ఞానం కోసం అనే భావన  బాగా నాటుకోవాలి , వారి పసి మనసులలో !  సామాన్యం గా తల్లిదండ్రులు వారి మనసులో , తమ సంతానం బాగా చదివి , డాక్టరో ఇంజనీరో కావాలని, లేదా కంప్యూటర్  ఇంజనీరో కావాలని , ముఖ్యం గా బాగా సంపాదించి ,వృద్ధి చెందాలనీ , తమకు పేరు తీసుకు రావాలనీ ఆశిస్తారు ! కలలు కంటారు ! కానీ , చిన్నారి మనసుల మీద, వారి ఆశల , ఆశయాల ముద్రలు , బలవంతం గా వేయకూడదు !  ఇది చాలా సున్నితమైన విషయం ! అంటే  ‘ చిన్న తనం నుంచే ‘ నీవు డాక్టర్ వి కావాలి , ఇంజనీర్ వి కావాలి ! అని పిల్లల మీద వారి ఆశయాలను ,బలవంతం గా రుద్దడం చేయకూడదు !  కేవలం ఆ చిన్నారుల దృష్టి అంతా , వారు నేర్చుకోవడం మీదనే లగ్నమై ఉండేట్టు చూడాలి ! అంటే , కేవలం విజ్ఞాన సముపార్జన !  ఆ చిన్నారులు , ఒక ఆహ్లాద కర వాతావరణం లో , ప్రపంచాన్ని తెలుసు కుంటూ ఉంటారు !   వారికి బడులూ , తరగతులూ , ఇతర విద్యార్ధులూ , పుస్తకాలూ , యూనిఫామ్ ,  లంచ్ బాక్స్ ,  ఇతర రాత పరికరాలూ , ఇదంతా , కొత్తగానూ , ఆందోళన కలిగించేది గానూ కూడా ఉంటుంది ! ప్రత్యేకించి , ఇళ్ళలో సహజం గానే గారాబం గా పెరుగుతున్న బాల బాలికలకు !  తడబడుతూ తప్పటడుగులు వేస్తున్న ఆ చిన్నారులకు చేయూత నిచ్చి నడపాలి !  అంతే కానీ , నడకే సరిగా రాని వారికి, గమ్యం గురించి , ఆ వయసులో చెప్పడం ఎంత వరకూ సమంజసం ?
చదువు లక్ష్యం , ఆ వయసు లో కేవలం , ఒక క్రమ శిక్షణ తో చదువుకోవడానికీ , కొత్త విషయాలు తెలుసుకోవడానికీ , మాత్రమే అనే అభిప్రాయం కలిగించాలి ! వారి సునిశితమైన పరిశీలనా శక్తి కూడా  పెంచే విధం గా చదువు చెప్పడమూ , తదనుగుణం గా , బడిలోనూ , ఇంటి దగ్గరా కూడా ప్రోత్సాహం ఇవ్వడమూ జరగాలి !  ప్రత్యేకించి చిన్న తరగతులలో ఉన్న బాల బాలికలకు , వారు ఇంటికి వచ్చాక , తప్పని సరిగా , వారికి ( వారు నిద్ర కు ఉపక్రమించక ముందే ! )  వారి తల్లి దండ్రులు , కొంత సమయాన్ని కేటాయించి ,  ఆ రోజు బడి లో జరిగిన సంగతులన్నీ కూడా ఓపిక గా , విని , తెలుసుకోవడం చేయాలి , వారి సంగతంతా , టీచర్లే చూసుకుంటారు ‘ అనే ‘ భ్రమ ‘ లో ఉండక ! 
దీని వల్ల ,  ఏదో సాధించాలనే , వత్తిడి , ఉండక ,  కేవలం , కొత్త పాఠాలూ , పద్ధతులూ , తెలుసుకోవడమే చేస్తారు , అదీ త్వర త్వరగా !  ఈ లక్షణాలే, వారి దిశా నిర్దేశం చేస్తాయి, వారి భవిష్యత్తు లో కూడా ! చదువు లక్ష్యం కేవలం డాక్టర్ అవడమూ , ఇంజనీర్ అవడమూ మాత్రమే కాకూడదు !  ప్రపంచమంతా కూడా కేవలం , డాక్టర్ లతోనూ , ఇంజనీర్ల తోనూ మాత్రమే నడవట్లేదు కదా ! 
 
స్కూల్ లో సరిగా అడ్జస్ట్ అవలేక పోతున్న పిల్లల ప్రవర్తన ఎట్లా ఉంటుంది ?  :  నోట్లో  వేళ్ళు ఎప్పుడూ పెట్టుకోవడమో , తరచూ క్లాసు లో మూత్ర విసర్జన , లేదా మల విసర్జన బట్టలలోనే చేయడమో , తరచూ కడుపు నొప్పి అనో , లేదా లంచ్ లో సరిగా తినక పోవడమూ , లాంటి ప్రవర్తన కనబరుస్తూ ఉంటారు. ఆ సందర్భాలలో , ఎక్కువ గా దండించ డమూ , విపరీతం గా కోపపడ డమూ చేయకూడదు ! ప్రత్యేకించి తల్లి దండ్రులు , అప్రమత్తత తో  ,  జరుగుతున్న విషయాలు గ్రహించాలి ! 
 
వచ్చే టపాలో ఇంకొన్ని సంగతులు ! 

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: