Our Health

విరహ వేదన తైలం గా, ఆశా జ్యోతి వెలిగించడం ఎట్లా ?

In ప్ర.జ.లు., మన ఆరోగ్యం., మానసికం, Our Health, Our minds on నవంబర్ 3, 2013 at 1:41 సా.

విరహ వేదన తైలం గా, ఆశా జ్యోతి వెలిగించడం ఎట్లా ? 

 
క్రితం టపాలలో,  ప్రేమించడం ఎట్లాగో వివరం గా తెలుసుకున్నాం కదా ! మరి   పలు సందర్భాలలో ,  మనం ప్రేమించిన వ్యక్తులతో మనకున్న సంబంధం, అకస్మాత్తు గా చెడి పోవడం కానీ ,  లేదా  విపరీతమైన కోరికతో,  మనం కావాలనుకున్న వ్యక్తులు , మనకు దక్కక పోవడమే కాకుండా ,  మనలను ఏమాత్రం లెక్క చేయక పోవడం కూడా జరుగుతూ ఉంటుంది !  ఈ ‘ అనూహ్య పరిమాణాలకు తట్టుకోలేక, తల్ల డిల్లి పోతూ  ఉండడం సంభవిస్తూ ఉంటుంది !  ‘ మనకు అత్యంత ఆప్తుడూ , స్నేహితుడూ అయిన  మన ‘ మనసు ‘ గాడు  గాయ పడతాడు ! మనలో, అనేక సంక్లిష్ట  భావోద్వేగాలను సృష్టి స్తాడు !  మరి ఆ  పరిణామాలను ఎట్లా తట్టుకోవాలి? మనకు మనం హాని చేసుకుంటూ , తీవ్రమైన నిరాశా నిస్పృహ లకు బానిసలమై , జీవితం ‘ అంధకారమయం చేసుకోవడం తప్ప వేరే దారి లేదా !!??  మరి పవిత్రమైన దీపావళి రోజున ,  ఈ   నిరాశా తిమిరం తో,   మన జ్ఞాన దీపం తో సమరం  చేయడమూ , జీవితాలను దే దీప్య మానం చేసుకోవడం గురించీ తెలుసుకుందాం ! 
ప్రేమ విఫలం అవడం తో  మొట్ట మొదట జరిగే చర్య ,  అట్లా జరిగిందని అంగీక రించే స్థితి లో  ‘ మనసు ‘ లేక పోవడం !  దానితో మనసు ‘ గాయం ‘ అవుతుంది !  ‘ నాకే ఎందుకు జరగాలి ఇట్లాగా ? అనే తీవ్రమైన ఆత్మ శోధన కలుగుతుంది !  దానితో నిద్రాహారాలు మానడమూ ,  తీవ్రమైన మానసిక ఆందోళన కు గురి అవడమూ కూడా జరుగుతాయి ! 
మరి కర్తవ్యం ఏమిటి ? : 
1. నొప్పిని అంగీకరించడం :  మీలో కలిగే బాధను అంగీకరించి , ఆ బాధనూ , వేదననూ,  భరించాలనే నిర్ణయం తీసుకోండి !   మన శరీరం లో ఎక్కడైనా చిన్న గాయం అయినా , నొప్పి కలగడం , అత్యంత సహజమైన జీవ రసాయన చర్య !  మనం మానసికం గా ‘ గాయ ‘ పడినా , నొప్పి కలగడం సహజమే ! కాక పొతే ఆ నొప్పి , ఒక స్థానం లో  , ఖచ్చితం గా కనిపించదు , మానసిక వ్యాకులత కనుక !  సామాన్యం గా  చాలా మంది , ఈ మానసిక వేదనను , నిర్లక్ష్యం చేయడమే కాకుండా ,  మనో  వేదనను ఆమోదించే పరిస్థితి లో కూడా ఉండరు !  
‘ విరిగిన మనసు ‘  గత స్మృతు లను , అప్రయత్నం గానే ఆటో  రీ – ప్లే చేసుకుంటూ ఉంటుంది ! తరచూ !   ఆ గత స్మృతులు , మీరు , మీ ప్రేమను తృ ణీ కరించిన వ్యక్తి తో గడిపిన ఆనంద మయ క్షణాలు కావచ్చు , లేదా కలిసి చూసిన ప్రదేశాలూ ,  చేసిన సంభాషణలూ ,  ఆరగించిన విందులూ , ఇంకా ముందుకు పోయిన సందర్భాలలో పొందిన శారీరిక , మానసిక ఆనందమూ  కూడా , మన  జీవ కంప్యూటర్ లో ఉన్న హార్డ్ వేర్ లోనుంచి ,  పదే , పదే , ఆడియో గానూ , వీడియో గానూ , రీ – ప్లే అవుతూ ఉంటాయి !   ఆ  పరిస్థితిని ‘ చక్క బెట్టుకోవడం ‘ అలవాటు చేసుకోవాలి !  ఇది చెప్పినంత సులభం కాదు !  అట్లా చేయడం, మీరు, మీ   ‘ మధుర స్మృతులకు  ‘ విలువ కట్ట లేక పోవడమూ కాదు !  మీ (గత ) ప్రేమాను భూతులను , మీరు పట్టించుకోక పోవడమూ కాదు ! కొంత కాలం గా , మీ  జీవ కంప్యూటర్ లో ఈ సంఘటనలు అన్నీ కూడా  ప్రధాన మైనవి అవడం వల్ల ,  మీ జీవనం కూడా , ఆ సంఘటనలకూ , మీరు, తద్వారా పొందే , మధురానుభూతులకూ , అలవాటు  పడడం జరిగింది !  అంటే మీ ‘ మనసు గాడు ‘ మీతో పాటు గా , ఆ యా అనుభూతులకు ప్రోగ్రాం అయ్యాడు !  మీరు,  మీ ఇంద్రియాలతో , వర్తమానం లో ఉన్నా , మీ మనసు గాడు, ఆ యా ప్రదేశాలలో , మీరు తిరుగుతూ ఉంటే , అప్రయత్నం గానే , మీరు క్రితం అక్కడ ఉన్నప్పుడు మీరు పొందిన ఆనందాన్ని గుర్తు చేస్తాడు ! 
2. అలవాట్లు మార్చుకోవడం ! : పైన ఉదహరించిన ఈ పరిస్థితి నుంచి, క్రమ క్రమం గా మీరు దూరం అవాలంటే ,  మీ అలవాట్లను మార్చుకోవడం ముందుగా చేయాలి !  క్రమ క్రమం గా ,  ఆ ‘ గత ‘ సంఘటనలు ‘ మీలో రీ ప్లే అవుతూ ఉంటే కూడా , వాటిని పట్టించు కోకుండా , మీ వర్తమానం లో మీ మనసును , మీ శరీరం తో పాటుగా కేంద్రీకరించుకోవడం అలవాటు చేసుకోవాలి !  మీకు ఉత్సాహం కలిగించే , మీకు ఇష్టమైన, కొత్త  హాబీ  ను డెవలప్ చేసుకోవడం , అట్లాగే , ఒకే చోట కూర్చోకుండా , ప్రతి రోజూ శారీరిక వ్యాయామం చేయడం ,  కొత్త వ్యక్తులతో పరిచయం చేసుకోవడం చేయడం వల్ల , మీ మానసిక వేదనను దూరం చేసుకోవడమే కాకుండా , దాని పరిణామం గా పొంచి ఉన్న ,  డిప్రెషన్ ను కూడా మీరు దూరం చేసుకుంటున్నారన్న మాటే !  నిరాశా నిస్పృహ లతో , సతమత మయ్యే , జీవ కణాలకు ప్రాణ వాయువు ను సరిపడినంత గా సమకూర్చుతుంది , మీరు,  రోజూ చేసే వ్యాయామం ! 
సూక్ష్మం గా చెప్పాలంటే , మీ గత జీవన చర్యను , మీరు మార్చుకుని ,  భావి జీవితం లో ఉత్సాహ భరితం గా ఉండడానికి మీరు  సన్నద్ధ మవుతున్నారు పై చర్యల వల్ల !  మీ జీవ కంప్యూటర్ లో కొత్త సాఫ్ట్ వేర్ అప్ లోడ్ చేసుకోవడానికి ,   మీ ‘ డిస్క్ డ్రైవ్ ‘ ను క్లీన్ చేసుకుంటున్నారు ! మీరు, మీ విలువైన జీవిత కంప్యూటర్ ను, వృధా చేద్దామనుకోవడం లేదు ! అది ఎంతో ఆనంద కరమైన నిర్ణయం ! ఎందుకంటే , మీ జీవితం ఎంతో విలువైనది !  విలువ గ్రహించ లేని వారి వల్ల , మీ జీవితం విలువ కోల్పో కూడదు ! కోల్పోదు కూడా ! 
వచ్చే టపాలో ఇంకొన్ని సంగతులు ! 
 
  1. మానసిక వేదన నుండి బైట పడటానికి కొత్త అలవాఅట్లను చేసుకోవటం,
    ఇకపొతే ఈ ప్రేమగొడవలో మునిగి మనకు శ్రేయాబిలాషులు ఎవరో వారిని దూరంగా పెట్ట్టి ఉంటాము (సహజమే ఎందుకంటే ఈ ప్రేమలూ..గట్రా వద్దని చెప్పేది వారే కదా:-))
    తిరిగి వారికి దగ్గర కావటమూ చేస్తే కొంత మానసిక వ్యధ తగ్గుతుంది.
    ఇప్పటి మీ పోస్ట్ ఎంతో మందికి మంచి మార్గం చూపించగలదని ఆశిస్తూ…

  2. జీవితాన్ని అలుముకున్న చీకట్లను దీపావళి నాడు తొలగించాలని చూస్తున్న మీకు జీవితమంతా శాంతి ఉండాలని ఆశిస్తూ,

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: