Our Health

చుంబన రహస్యాలు.3. ప్రేమ , ప్రణయం , కామం లో, చుంబన తీవ్రత ఎందుకు మారుతుంది ?

In ప్ర.జ.లు., మన ఆరోగ్యం., మానసికం, Our Health, Our minds on సెప్టెంబర్ 14, 2013 at 9:29 సా.

చుంబన రహస్యాలు.3. ప్రేమ , ప్రణయం , కామం లో, చుంబన తీవ్రత ఎందుకు మారుతుంది ? 

మానవులు, తమలో ఎగసి పడే,  అనేక రకాల అనుభూతులను, తమ చుంబనం ద్వారా తెలియ చేస్తారు !  ఈ చుంబనం కేవలం నాలుగు పెదిమలు పెనవేసుకోవడమే అయినా కూడా ,  స్వీకరిస్తున్న వారు, ఆ ముద్దును విశ్లేషణ చేయగలరు ! కానీ అందరూ కాదు ! మరి ఇట్లా ఎందుకు జరుగుతుంది ? 
అని విశ్లేషిస్తే , జీవ పరిణామ రీత్యా , ముద్దు  ప్రేయసీ ప్రియుల మధ్యా , తల్లీ శిశువుల మధ్యా ఒక చక్కని అనుబంధానికి పునాది అవుతూ వస్తుంది ! అందువల్లనే , మానవులలో , శిశువు , తన పెదిమలతో తల్లి స్థన కుచాలను ( అంటే నిపుల్స్ ను ) స్పృ శించ గానే ,  ఆప్యాయతా , అనురాగాలకు మూలమైన ఆక్సీ టోసిన్ అనే  జీవ రసాయనం విడుదల అవుతుంది ! ( హార్మోనులు అని అంటారు వాటిని , ఈ హార్మోనుల గురించి వివరం గా ‘బాగు ‘ మునుపటి టపాలలో వివరించడం జరిగింది , ఉత్సాహం ఉన్న వారు చూడగలరు ) ఈ ఆక్సీ టోసిన్,  తల్లి లో, తన శిశువు పట్ల  ఒక విడదీయ రాని బంధం ఏర్పరుస్తుంది ! ప్రేమానురాగాల తో పాటుగా , అనుబంధం , వాత్సల్యం కూడా ! అదే తల్లి ప్రేమ ! అత్భుతం కదా సృష్టి ! 
అదే కారణం చేత , ప్రేయసీ ప్రియులు పరస్పరం చుంబించు కున్నా , గాఢమైన చుంబనాలలో , అంటే  భావానుభూతుల దొంతరాలలో ఒదిగి పోతూ , పట్టు వంటి అతి మెత్తని , అతి సున్నితమైన పెద బంధాలలో , అనేక జీవ రసాయనాలు ప్రవహిస్తాయి !  ఆ జీవ రసాయనాలు అతి తక్కువ పరిమాణం లో ఉన్నా కూడా , ఉత్తుంగ తరంగ జలపాతం లా, అత్యంత  అందమైన అనుభూతులను,  శరీరం లో ప్రవహింప చేస్తాయి ! అపుడే , తనువు , అణువణువునా కంపిస్తూ ఉంటుంది !  ఫిషర్ అనే శాస్త్రవేత్త , దీనికి కారణం ,  ప్రధానం గా ‘ డోపమిన్ ఇంకా నారెపినెఫ్రిన్ ‘ అని అంటారు !  ఆమె మాటల్లోనే ‘ ఈ డోపమిన్ ,నారెపినెఫ్రిన్ అనే రసాయనాల  విడుదల ,  ప్రత్యేకించి ,  ప్రేయసీ ప్రియుల తొలి కలయిక లో, అంటే ఒక  నూతన సందర్భం ( నావెల్ సిచు యే షన్  ) లో నే జరుగుతుంది ! ఇట్లా జరిగినప్పుడు,  ప్రేయసీ ప్రియులలో ( అంటే, కల్ల బొల్లి ప్రేమ కాక , నిజం గా ప్రేమలో ‘ పడ్డ ‘ వారు ! ) నాలుగు రకాల అనుభూతుల అలలు చెలరేగుతాయి: 
1. కామ వాంఛ :  విపరీతమైన కామ వాంఛ లు ఉత్పన్నం అవుతాయి ! అనేక మంది ప్రేయసీ ప్రియులు , ఈ కామ వాంఛ ల అలలో ‘ కొట్టుకు ‘ పోతారు కూడా ! 
2. ప్రణయ భావన : ఈ పరిస్థితి లో ,  కళ్ళు బరువు గా ఉండడం , శరీరం ఎంతో తేలిక అయిపోయిన అనుభూతి కలగడమూ , ఆకలి తగ్గి పోవడమూ , నిద్ర పోవాలని అనిపించక పోవడం , అంటే నిద్ర రాక పోవడం కూడా జరుగుతుంది.  కామ వాంఛల అలలో కొట్టుకు పోయిన వారు, ప్రణయ తీరం చేరి, కళ్ళు తెరిచి చూసే సరికి, ఒకరిమీద ఒకరికి తీవ్రమైన ప్రణయ భావనలు , ఆరాధనా భావనలూ కూడా ఉదయిస్తాయి ! ! 
3. ప్రేమ : వారిరువురి మధ్యా ప్రేమ చిగురిస్తుంది ! 
4.అనుబంధం :   ప్రేయసీ ప్రియులలో అనుబంధం పెనవేసుకుంటుంది , ఆ చిగురించిన ప్రేమకు ఆలంబన గా ! దానితో  ఒకరి మీద ఒకరికి భద్రతా భావం కలుగుతుంది ! అంటే ‘ సెన్స్ ఆఫ్ సెక్యురిటీ ‘ ! సృష్టి విచిత్రం ఏమిటంటే , పైన తెలిపిన నాలుగు   రకాల  అనుభూతులూ కూడా నాలుగు రకాలైన జీవ రసాయనాల వల్లనే ! 
కామ వాంఛ, టె స్టో స్టిరాన్ అనే హార్మోను వల్ల ( స్త్రీల లోనూ ,  పురుషుల లోనూ కూడా ! ) ప్రేమా ప్రణయాలు , డోపమిన్ , నారెపినెఫ్రిన్ అనే జీవ రసాయనాల  పుణ్యం ! ఇక అనుబంధం , ఒకరి ‘ ఒడి ‘ లో ఇంకొకరు స్వాంతన , శాంతీ , ప్రశాంతతా పొందు తున్న అనుభూతులన్నీ కూడా ఆక్సీ టోసిన్ మహిమే !  మీరు ప్రేమ లో పడి పిచ్చి గా పదే , పదే , మీ ప్రేయసిని కలవరిస్తూ , వరించినట్టు  కలలు కంటూ ఉంటే , అది కేవలం మీ  డోపమిన్ మహిమే ! అట్లా కాక , మీరు ‘ ఆ ‘ యువతిని  కామా తృత తో చూస్తూ , శృంగార కామ కేళీ విలాసాలు జరుపుతున్నట్టు కలలు కంటుంటే, అది  టె స్టో స్టిరాన్ అనే హార్మోను పనే ! మీ తప్పు కాదు ! కాక పొతే, ఆ  టె స్టో స్టిరాన్ హార్మోను మీ దే ! అని ఆమె అన్నారు ! 
 
వచ్చే టపా లో ఇంకొన్ని చుంబన రహస్యాలు  ! 

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: