Our Health

17. సేఫ్ కార్ డ్రైవింగ్. కారు బ్రేక్ డౌన్ లో ఏం చేయాలి ?

In ప్ర.జ.లు., మన ఆరోగ్యం., మానసికం, Our Health, Our minds on సెప్టెంబర్ 5, 2013 at 7:09 సా.

17. సేఫ్ కార్ డ్రైవింగ్.కారు  బ్రేక్ డౌన్ లో ఏం చేయాలి ?

 
మనం కారు లో కూర్చున్నంత సేపూ , సురక్షితం గా ప్రయాణం చేసి , ఇంటికి ఎప్పుడు చేరుతామా అనే ఆలోచిస్తూ ఉంటాము. అంటే , ఏ ప్రమాదాలూ లేకుండా, అది సహజమే కదా ! కానీ కారు అకస్మాత్తు గా రోడ్డు మీద బ్రేక్ డౌన్ అవుతే మన కర్తవ్యం ఏమిటి ? అనే విషయం అంత సీరియస్ గా పట్టించు కోము కదా ! మరి ఆ విషయాలు కూడా ముందే తెలుసుకుంటే , ప్రయాణం సురక్షితం అవడమే కాకుండా , సకాలం లో సహాయం అంది , మన ‘ గూళ్ళ ‘ కు చేరుకోగలం కూడా ! ఉన్నట్టుండి కారు రోడ్డు మీద బ్రేక్ డౌన్ అవుతే , రెండు రకాలు గా ప్రమాదాలు సంభవించ వచ్చు ! ఒకటి మన కారు మోటారు వే మీద కనుక బ్రేక్ డౌన్ అవుతే , ఇతర వాహనాలు అది గమనించ కుండా , నేరు గా, వేగం గా వచ్చి గుద్దు కోవడం వల్ల !  రెండు  ఆ సమయం లో మనకే కాకుండా , ఇతర వాహన దారులు కూడా ప్రమాదాల బారిన పడడం ! 
వెంటనే చేయవలసినదేంటి ?
కారు సడన్ గా బ్రేక్ డౌన్  అవగానే విపరీతం గా ఆందోళన చెంది , ఒక్క సారిగా కారు బ్రేక్ మీద, గట్టిగా కాలు ( పాదం ) పెట్టి , బ్రేక్ వేయ కూడదు. అవును , బ్రేక్ సడన్ గా వేయకూడదు. స్టీరింగ్ ను కంట్రోలు చేస్తూ కారును రోడ్డు మీద ఒక సరళ రేఖ లోనే నడుపుతూ , వేగాన్ని నియంత్రించు కుంటూ , వీలైనంత త్వర గా కారును రోడ్డుకు ఎడమ ప్రక్కకు తీసుకు పోవాలి ( అంటే నడపాలి ). ఇట్లా చేయడం వల్ల , కారు ను మనం మనకు వీలైనంత తక్కువ అవ కాశం కలిగిస్తాము , ఇతర వాహనాలతో గుద్దు కోడానికి !  మోటారు వే మీద కారు బ్రేక్ డౌన్ అయినా కూడా కారును ఇదే విధం గా , రోడ్డుకు వీలైనంత ఎడమ వైపు కు తీసుకు వెళ్ళాలి , ( విదేశాలలో , సామాన్యం గా, ఈ ఎడమ ప్రక్క ప్రదేశాన్ని  హార్డ్ షోల్డర్ అంటారు , మరి భారత దేశం లో రోడ్ల మీద కూడా ఇవి ఉండి తీరాలి, ఎవరూ ఆక్రమించు కోకుండా ఉంటే ! ) 
a హజార్డ్ లైట్ లను ఆన్ చేయాలి 
b . బయట చీకటి గా ఉంటే , కారు సైడ్ లైట్ లను కూడా ఆన్ చేయాలి !
c. కారు లోంచి వీలైనంత త్వరగా బయటకు రావాలి , సైడ్ డోర్ ను ఓపెన్ చేసి. మిగతా వాహనాలు వేగం గా వెళుతున్న సైడ్ నుంచి ఎప్పుడూ బయటకు రాకూడదు !  కారణం వివరించ నవసరం లేదు కదా ! 
d. పెంపుడు జంతువులను కార్ లోనే ఉంచడం శ్రేయస్కరం ! 
e. మన తో పాటు గా మన కారులో ప్రయాణం చేస్తున్న ఇతర ప్రయాణీకులు కూడా హార్డ్ షోల్డర్ కు వీలైనంత దూరం గా అంటే రోడ్డుకు వీలైనంత దూరం లో నిలబడడం క్షేమ దాయకం ! 
వెంటనే ఎమర్జెన్సీ సర్విస్ వారికి ( బ్రేక్ డౌన్ సర్విస్ ) ఫోను చేయాలి. విదేశాలలో ప్రత్యేకించి ఈ అవసరానికే , మోటార్ వే ల మీద అక్కడక్కడా ఫోన్ లు అమర్చి ఉంటాయి ! వీటి వల్ల ఉపయోగం ఏమిటంటే , మనం ఆ ఫోన్ లనుంచి ఫోన్ చేయగానే , ఎమర్జన్సీ సర్విస్ వారికి తెలిసి పోతుంది , ఖచ్చితం గా మనం మోటార్ వే మీద ఎక్కడ ( అంటే ఎన్ని మైళ్ళ దూరం లో ) ఉన్నామో ! భారత దేశం లో ఇట్లాంటి ఎమర్జెన్సీ ఫోన్ లు నాకు తెలిసినంత వరకూ అమర్చ లేదు ! ఒక వేళ  అమర్చినా , ఆ ఫోన్ బాక్స్ లు ఖాళీ అయి పోతాయి అమర్చిన కొద్ది క్షణాల లోనే , ఎవరైనా ఫోన్ చేసినా , ఎమర్జెన్సీ సర్విస్ వారు ,  ఆ ఫోన్ ను అనేక మైళ్ళ దూరం లో , ఉండే ఇళ్ళలో లోకేట్ చేస్తారు ! అందువల్ల మొబైల్ ( సెల్ ) ఫోన్ ను ఎప్పుడూ పని చేసే కండిషన్ లో ( చార్జ్ చేసుకుని ) ఉంచు కోవడం క్షేమ దాయకం , ప్రత్యేకించి , వాహనాలు నడిపే వారు ! 
 
వచ్చే టపాలో ఇంకొన్ని సంగతులు ! 

 

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: