Our Health

9.రక్షిత కారు చోదకం ( సేఫ్ కార్ డ్రైవింగ్ ). స్టీ రింగూ , మనూవరింగూ !

In ప్ర.జ.లు., మన ఆరోగ్యం., Our Health on ఆగస్ట్ 20, 2013 at 9:26 ఉద.

9.రక్షిత కారు చోదకం ( సేఫ్ కార్ డ్రైవింగ్ ). స్టీ రింగూ , మనూవరింగూ ! 

( పార్టీ లో మితిమీరి తాగి ,  డ్రైవింగ్ కూడా చేస్తే ,జరిగే పర్యవసానాలకు , ప్రత్యామ్నాయ ఏర్పాట్లు ఎట్లా ఉంటాయో తెలిపే కార్టూన్ !  కాక పొతే అవన్నీ అమెరికా లో ! భారత దేశం లో మొదటి రెండిటినీ ( కనీసం ప్రమాదం జరిగిన కొన్ని గంటల వరకూ ! ) మినహాయించు కోవచ్చు కదా !  ) 

స్టీ రింగూ , మనూవరింగూ ! 
స్టీరింగ్ : కారు స్టీరింగ్ అంటే చిన్న పిల్లల దగ్గర నుంచి , పెద్దవారి వరకూ అందరికీ భలే సరదా కదా ! అనేక గుండ్రని చక్రాలను , కారు స్టీరింగ్ గా ఊహించుకుంటూ , ఎన్ని ఆటలు ఆడు కోలేదు మనమంతా , బాల్యం లో ! ఒక వాహనం లో ప్రయాణం చేస్తున్నట్టు ఊహించుకుని స్టీరింగ్ చేస్తూ ఉంటే , ఎక్కడకూ వెళ్ళక పోయినా కూడా అదొక విచిత్రమైన అనుభూతి ! ప్రస్తుతం అనేక కంప్యూటర్ సాఫ్ట్ వేర్ లు అందుబాటు లో కూడా ఉన్నాయి కదా డ్రైవింగ్ మీద ( స్టీరింగ్ వీల్ ను కూడా అమ్ముతున్నారు )
మరి అసలు స్టీరింగ్ విషయానికొస్తే , సమర్ధ వంతం గా స్టీరింగ్ చేయడం ఒక కళ ! నేర్పు ! అందుకే ప్రతి పార్టీ కీ ఒక స్టీరింగ్ కమిటీ ఏడిసింది కదా ! ప్రజలను అనేక రకాలు గా మభ్యపెడుతున్నా కూడా సమర్దవంతం గా ఆ కార్యం నిర్వహించడానికి ! కానీ నిజజీవితం లో కారు స్టీరింగ్ సరిగా చేయకుండా , మభ్య పెట్టడం అంత తేలిక కాదు, పైగా ప్రమాదం కూడా ! స్టీరింగ్ ను పట్టుకోవడం కూడా శాస్త్రీయం గా చేయాలి ! అంటే సామాన్యం గా ఎడమ చేతిని పది సంఖ్య ఉన్న స్థానం లోనూ , కుడి చేతిని రెండు లేదా మూడు అంకె ఉన్న స్థానం లోనూ ఉంచి అవసరమైనంత పట్టు తో పట్టుకోవాలి స్టీరింగ్ ను ! ఈ పదీ , పదకొండూ , రెండూ , మూడూ ఎక్కడ నుంచి వచ్చాయను కుంటున్నారు కదూ ! స్టీరింగు చక్రాన్ని కనుక ఒక గోడ గడియారం లా ఊహించు కుంటే ! స్టీరింగ్ మీద అతి గా మన బరువు అంతా వేయకూడదు ! అట్లా చేసినా , లేదా అతి తేలిక గా పట్టు వదిలినా కూడా , కారు కంట్రోలు తప్పి పోయే ప్రమాదం ఉంది ! ఒక మోస్తరు గా తాగిన మైకం లో కూడా ( మైకం అనిపించక పోయినా కూడా ) స్టీరింగ్ లో సమతూకం తప్పి పోయి ప్రమాదాలకు కారణం అయే రిస్కు ఉంటుంది ! ( ఎందుకంటే ఆల్కహాలు తో ‘తడిసి ‘ ఉండే మెదడు , మిగతా సమయం లో లాగా ఆలోచించ లేదు కనుక ! ). 
మనూవరింగ్ : ఈ మనూవరింగ్ కారు నడపడం లో ఒక ముఖ్యమైన నేర్పు ! మనూవరింగ్ అంటే , స్టీరింగు నూ , యాక్సిలరేటర్ నూ , ఇండికేటర్ నూ , ( అవసరమయితే బ్రేక్ నూ ) హేతు బద్ధం గా ఉపయోగించి కారును ముందు కో లేదా ప్రక్కకో నడపడం ! ఒక సారి కారు కదిలి రోడ్డు మీద ‘ పడ్డప్పుడు ‘ ఏ రకమైన మనూవరింగ్ చేయాలన్నా కూడా కొన్ని నిబంధనలను తప్పని సరిగా పాటించాలి ! నిబంధనలు అంటే రూల్స్ ఎవడికి పట్టింది ? అని అశ్రద్ధ చేయడం , ఎట్టి పరిస్థితులలోనూ సమర్ధనీయం కాదు ! అప్రమత్తత కోల్పోయి , ఆశ్రద్ధతో కారు నడపడం , ప్రమాదాలను కొని తెచ్చుకోవడమే కదా ! 
మరి మనూవరింగ్ ఎట్లా చేయాలి ? 
దీనికి ప్రతి కారు డ్రైవరూ గుర్తు ఉంచుకోవలసిన ఆంగ్ల అక్షరాలు కొన్ని ఉన్నాయి ! అవి : O  S M P S L. ( ఓ ఎస్సెమ్ పీ ఎస్సెల్ , ఓ ఎస్సెమ్ , పీ ఎస్సెల్ అని చాలా సార్లు పునశ్చరణం చేయడం కూడా మంచిదే ! ) 
O అంటే అబ్సర్వే షన్ 
S అంటే , సిగ్నల్ ఇవ్వడం ,
M అంటే మనూవరింగ్ 
ఈ మనూవరింగ్ ను మూడు దశలు గా చేయాలి 
P అంటే మన కారును సరి అయిన పొజిషన్ లోకి తెచ్చుకోవాలి !
S ఈ రెండో ఎస్ అంటే కారు వేగాన్ని అంచనా వేసి , అవసరమవుతే , ఆ వేగాన్ని అడ్జస్ట్ చేసుకోవాలి !
L  అంటే , మనం నడుపుతున్న కారు చుట్టూ పరిశీలించి చూడడం , ప్రమాదం ఏదీ లేదని నిర్ధారించుకోవడం ! అంటే , ఇతర రోడ్డు వాడే వారూ , పాద చారులూ వారి భద్రతా , మన భద్రతా కూడా ! 
మనం కొనుక్కునే కార్లలో సెన్సర్ లు అమర్చ బడి ఉన్నా కూడా మన ‘ మనో సెన్సర్  ‘ ను ఎప్పుడూ అప్రమత్తం గా ఉంచి సురక్షితం గా కారు స్టీరింగ్ చేయడం అలవాటు చేసుకోవాలి ! 
గుర్తు ఉంచుకోవలసినది : మనం మనూవర్ చేస్తున్నప్పుడు ఎప్పుడూ , బ్రేక్ ను కానీ , యాక్సిలరేటర్ ను కానీ, స్టీరింగ్ వీల్ ను కానీ , సడెన్ గా అప్లై చేయకూడదు , ప్రత్యేకించి మనూవర్ చేసే సమయం లో ! దానివల్ల  మనం చేయవలసిన మనూవర్ సరి గా అవ్వక పోవడమే కాకుండా , ఇతర వాహన చోదకుల కు అవరోధం అవ వచ్చు !
ప్రతి కారు డ్రైవరూ తప్పని సరిగా నేర్చుకోవలసిన మనూవర్ లు అయిదు ఉన్నాయి :
1. కారు వెళుతున్నప్పుడు ఎడమ వైపు రోడ్డు మీదకు తిప్పడం. 
2. కారు వెళుతున్నప్పుడు కుడి వైపు రోడ్డు మీదకు తిప్పడం. 
3. U టర్న్ కు కారును తిప్పడం 
4. రోడ్డు మీద కారు నడిపుతున్నప్పుడు తిప్ప వలసిన అవసరం ఏర్పడితే , తిప్పడం 
5. రివర్స్ పార్కింగ్ చేయ గలగడం.  
ఈ పై పరిస్థితులు అన్నీ కూడా సమర్ధ వంతం గా , ఆత్మ విశ్వాసం తో మనూవర్ చేయ గలగాలి , కారు నడిపే ప్రతి వారూ ! చాలా మంది , ప్రత్యేకించి , భారత దేశం లో , కారున్న వారు ఏదో ఒక లా మ్యానేజ్ చేయ గలిగితే పరవా లేదనుకుంటారు ! కానీ ఇట్లా ప్రతి చోటా అనుకోవడం , మ్యానేజ్ చేయ గలగడం జరగదు ! అప్పుడే ప్రమాద రిస్కు ఎక్కువ అవుతుంది ! అందు వల్లనే ,అంత ప్రాముఖ్యం లేనివి గా అనిపించినా కూడా , పైన తెలిపిన మనూవర్స్  నేర్చుకుని ఉండడం సర్వదా క్షేమదాయకం ! 
వచ్చే టపాలో ఇంకొన్ని సంగతులు ! 

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: