Our Health

5. రక్షిత కారు చోదకం ( సేఫ్ కార్ డ్రైవింగ్ ). ప్రాధమిక మెయింటె నెన్స్ ఏమిటి ?:

In ప్ర.జ.లు., మన ఆరోగ్యం., Our Health on ఆగస్ట్ 14, 2013 at 8:12 సా.

 5. రక్షిత కారు చోదకం ( సేఫ్ కార్ డ్రైవింగ్ ). ప్రాధమిక మెయింటె నెన్స్ ఏమిటి ?:

 
కారు ప్రయాణం మొదలు పెట్టే ముందు ,  ఒకసారి ఈ క్రింది విషయాలు గమనించడం మంచిది. కేవలం కారు తక్కువ ఖర్చుతో , ఎక్కువ దూరం నడప గలగడమే కాకుండా , సురక్షితం గా కూడా నడప గలం , ఈ ముందు జాగ్రత్తలు తీసుకుంటే !
1. ఇంజన్ ఆయిల్ చెక్ చేసుకోవడం : ఇంజన్ ఆయిల్ ప్రతి ఇంజన్ కూ అతి ముఖ్యం. ఇంజన్ ఆయిల్ ఇంజన్ ను సరిగా లూబ్రికేట్ చేస్తుంది. మనం సాధారణం గా చూస్తూ ఉంటాము, ఏదైనా నట్టు బోల్టు లో తిరగడం ఎంత కష్టమవుతుందో , ఆ బోల్టు కూ , ఆ నట్టు కూ  మధ్య  సరిఅయిన లూబ్రికేటింగ్ గ్రీజ్ లేక పొతే ! అదే రకం గా ఇంజన్ ఆయిల్ లేని ఇంజన్ లో ఎక్కువ ఘర్షణ ఏర్పడి , ఇంజన్ త్వరగా పాడవడమే కాకుండా , డబ్బు కూడా ఎక్కువ ఖర్చు చేయడం జరుగుతుంది , ఇంధనం మీద ! అంటే , సరిగా ఇంజన్ ఆయిల్ లేని ఇంజన్ తక్కువ మైలేజ్ కూడా ఇస్తుంది ! ముఖ్యం గా గమనించ వలసినది , ఇంజన్ ఆయిల్ ఆ కారు ఇంజన్ ను బట్టి ఒక్కో రకమైనది ఉంటుంది ! కారు స్వంత దారే , ఈ ప్రత్యేకమైన ఇంజన్ ఆయిల్ ఏమిటో తెలుసుకొని , ఎప్పుడూ గుర్తు ఉంచుకోవాలి ! ఎందుకంటే , ఒక దాని బదులు ఇంకో ఇంజన్ ఆయిల్ కనుక వాడితే , ఇంజన్ చెడి  పోయే రిస్కు ఉంటుంది ! గ్యారేజీ వాడి మీద పూర్తి భారం వేసినా , సరి  అయిన ఇంజన్ ఆయిల్ పోస్తాడనే నమ్మకం లేదు , కారు ఓనర్ కే తెలియ  నపుడు ! 
2. ఇంజన్ కూలెంట్ చెక్ చేయడం : ఇంజన్ ఎంత ఎక్కువ సమయం నడిస్తే , అంత వేడెక్కుతూ ఉంటుంది కదా ! మరి ఇంజన్ నుచల్ల బరిచే కూలెంట్ కూడా రెగ్యులర్ గా పోస్తూ  ఉండాలి ! ఆ ప్రత్యేక రసాయన మిశ్రమము, ఇంజన్ ఎక్కువ గా వేడెక్క కుండా చేస్తుంది ! మ్యాన్యువల్ ను చదివి ఇంజన్ కూలెంట్ ను ఎక్కడ పోయాలో తెలుసు కోవడం కూడా మంచిదే ! 
3. టైరు వత్తిడి : కారు నాలుగు టైర్లూ ‘ మంచి ఆరోగ్యం ‘ తో ఉండేట్టు చూసుకోవాలి ! ఈ విషయం సైకిల్ టైరు ఉదాహరణ తో బాగా అర్ధం చేసుకోవచ్చు ! సైకిల్ కు ఉన్న టైరు లో వత్తిడి తగ్గితే , మనం ఎక్కువ శ్రమ పడి తొక్కడం మన అనుభవం లోనిదే కదా ! అట్లాగే సైకిల్ టైరు , పాత బడితే కానీ , లేదా ఒకటి రెండు పంచర్లు అవుతే కానీ ,పంచర్ అయిన చోట , ఒక ప్యాచ్ వేసి, టైరు లో మళ్ళీ గాలి నింపి , సైకిల్ నడిపేట్టు చేస్తాడు , రోడ్డు ప్రక్కన రిపేర్ చేసే వాడు ! అంత వరకూ బాగానే ఉంది ! కానీ పంచర్ ప్యాచ్ ఒక బుడిపె లాగా ఉబ్బి ఉండడం గమనించారా !మరి ఇప్పుడు , కారు టైరు ను కనుక సైకిల్ టైరు తో పోల్చుకుంటే , కారు టైరు లో పీడనం అంటే ప్రెషర్ తగ్గితే , ఎక్కువ పెట్రోలు తాగుతుంది ఆ కారు ! అంతే కాకుండా టైరు అతి త్వరగా  అరిగి పోతుంది ! అట్లా అరిగి, అరిగి , పంచర్ అవుతుంది ! సైకిల్ నడిపినపుడు పంచర్ అవుతే ప్రమాద తీవ్రత తక్కువ గా ఉంటుంది ,ఎందుకంటే , సైకిల్ ను ఒక మాదిరి వేగం తోనే నడుపుతాము కనుక ! అదే కారవుతే , యాభై, అరవై మైళ్ళ వేగం తో నడుపుతున్నపుడు పంచర్ అవుతే !? అప్పుడు జరిగే ప్రమాదం తీవ్రత  ఊహించు కోండి ! అందువల్ల కారు టైరు ఆరోగ్యం కేవలం టైరు లో వత్తిడి చెక్ చేసుకోవడమే కాకుండా , ఆ టైరు ఎంత అరిగి పోయిందో కూడా తరచూ గమనిస్తూ ఉండాలి ! కారు టైరు ఎంత అరిగి పోయి ఉంటే , రోడ్డు మీద ఆ కారు పట్టు ( అంటే గ్రిప్ ) అంత తక్కువ గా ఉంటుంది ! ప్రత్యేకించి , రోడ్డు నానినపుడు , కనుక బ్రేక్ చేస్తే , కారు ఆగక పోగా , ఇతర వాహనాలకు కానీ , లేదా ,గోడలకూ , చెట్ల కూ గుద్దుకుని , ప్రమాదం జరిగే రిస్కు ఎక్కువ అవుతుంది !
ఒక ముఖ్య విషయం : కారు టైరు ఎంత అరిగి పోయిందో , ఆ కారు ప్రయాణించిన దూరం తో నే అంచనా వేయకూడదు ! ఎందుకంటే తరచుగా బ్రేకు లు వేయడం వల్ల రోడ్డు మీద  రాపిడి ఎక్కువ అయి, టైర్లు అరిగి పోవడానికి ఎక్కువ అవకాశం ఉంది ! 
వచ్చే టపాలో ఇంకొన్ని సంగతులు ! 

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: