Our Health

స్త్రీలలో కేశవర్ధనం. 8. మినాక్సిడిల్ మంచిదేనా ?

In ప్ర.జ.లు., మన ఆరోగ్యం., మానసికం, Our Health, Our minds on ఆగస్ట్ 3, 2013 at 11:51 ఉద.

స్త్రీలలో కేశవర్ధనం. 8. మినాక్సిడిల్  మంచిదేనా ? 

 
స్త్రీలలో జుట్టు పలుచ బడడం నివారించడానికి మార్కెట్ లో అనేక మందులు లభ్యం అవుతున్నాయి కదా ? అందులో ఏవి మోసం, ఏవి నిజం ?  ఈ సంగతులు వ్యాపార ప్రయోజనాల దృష్ట్యా ఎవరూ చెప్పరు, కొనే వారికి ! ఎందుకంటే , వారికి కావలసినది కేవలం మీ డబ్బే కదా ! మరి మీరు జాగ్రత్త వహించి , ఆ మందులు నిజం గా పనిచేస్తాయో లేదో  తెలుసుకోవాలి. 
అమెరికాలో భారత దేశం లో లాగా కాక , మార్కెట్ లో అమ్మే ప్రతి మందునూ , పరీక్ష చేసి , ఆమందు నిజం గా నే ఉపయోగకరమో లేదో నిర్ణయించి దానిని మాత్రమే అప్రూవ్ చేస్తారు.  స్త్రీలలో జుట్టు పలుచ బడడానికి  అలోపీశియా ఏరి యేటా అనే జబ్బు ఒక ముఖ్య కారణం. ( దీనిని గురించి వివరం గా క్రిందటి టపాల లో తెలుసుకున్నాం కదా ! ) ఈ కండిషన్ లో తల మీద ఏ ఒక్క భాగం లోనో కాకుండా , తలంతా జుట్టు పలుచ బడుతుంది అంటే ఒత్తు గా ఉన్న జుట్టు పలుచ బడుతుంది. దీనికి వివిధ మందుల తో అవసరం లేని నివారణ చర్యలే కాకుండా , మందులతో కూడా చికిత్స చేయ వచ్చు ! 
అమెరికా వారు దీనికోసం అప్రూవ్ చేసిన మందు ఒకటంటే ఒకటే ! దానిపేరు మినాక్సిడిల్. దీని గురించి తెలుసుకుందాం ఇప్పడు . 
మినాక్సిడిల్  మొదట అధిక రక్త పీడనం , అంటే హై బీపీ ని తక్కువ చేయడానికి కనుక్కో బడ్డది. అధిక రక్త పీడనం తక్కువ చేయడం లో చికిత్స గా తీసుకుంటున్న వారిలో , కొత్త వెంట్రుకలు మొలవడం శాస్త్రజ్ఞులు గమనించారు ! దానితో తరువాత పరిశోధనలు కూడా చేసి , మినాక్సిడిల్ ను జుట్టు పెరగడం కోసం ఉపయోగించుకునే విధం గా ,మార్కెట్ లో ,హేర్ ఆయిల్ రూపం లో ప్రవేశ పెట్టారు. ఈ మినాక్సిడిల్ మార్కెట్ లో, రొగైన్ అనే పేరుతొ అమ్మ బడుతుంది. గుర్తుంచుకోవలసిన విషయం : ఈ మినాక్సిడిల్ రెండు శాతం మాత్రమే ఉండాలి, కొనే మందులలో.  కొన్ని బ్రాండ్ లలో అయిదు శాతం మినాక్సిడిల్  అమ్ముతారు. అయిదు శాతం మినాక్సిడిల్ ఉండే హేర్  టానిక్ లకు అమెరికా వారు లైసెన్స్ ఇవ్వలేదు. అందువల్ల కొనే సమయం లో కేవలం రెండు శాతం మినాక్సిడిల్ ఉన్న బ్రాండ్ లే కొనుక్కోవాలి , అయిదు శాతం మందు ఉంటే  ఎక్కువ జుట్టు వస్తుందేమో అని అత్యాశ కు పోకుండా ! ఎక్కువ శాతం అంటే రెండు శాతం కన్నా ఎక్కువ శాతం మినాక్సిడిల్  కనుక పూసుకుంటే , రక్త పీడనం తగ్గి లో బీపీ వచ్చి కళ్ళు తిరగడమూ , లేదా సొమ్మసిలి పడి పోవడమూ జరగ వచ్చు. ఎందుకంటే  మినాక్సిడిల్ , తల మీద పూసుకున్నపుడు , చర్మం ద్వారా శరీరం లోకి పీల్చబడి రక్త పీడనాన్ని తగ్గిస్తుంది ! 
మరి మినాక్సిడిల్ నిజంగానే స్త్రీలలో ఉపయోగ పడుతుందా ?: ఈ విషయం మీద నిర్ణయం తీసుకోవలసినది, ఆ మందు వాడుదామనుకునే వారే ! ఎందుకంటే   ఈ మినాక్సిడిల్  మీద చేసిన పరిశోధన ఈ క్రింది విధం గా ఉంది :
1. మినాక్సిడిల్ వాడిన వారి వయసు 18 నుంచి 45 సంవత్సరాల మధ్య ఉంది. 
2. వారికి మైల్డ్ నుంచి మోడరేట్ గా జుట్టు పలుచబడి ఉంది ( అంటే కొద్ది నుంచి ఒక మోస్తరు గా పలుచబడి ఉంది )
3. వారికి ఎనిమిది నెలలు మినాక్సిడిల్ ఇవ్వబడింది అంటే తల మీద రాసుకునే రెండు శాతం మందు గా . 
4. అట్లా వాడిన వారిలో 40 శాతం మందికి కొద్దిగానూ , 19 శాతం మందికి ఒక మాదిరి గానూ జుట్టు పెరిగినట్టు గమనించారు. అంటే వంద మంది వాడితే , రమారమి అరవై మందికి, ఎనిమిది నెలల తరువాత జుట్టు కొంత వరకూ పెరిగింది, మినాక్సిడిల్ తో ! 
5. అదే సమయం లో ఆ మందు అప్లై చేసుకోకుండా కేవలం తల నూనె పెట్టుకున్న వారికి కూడా 7 శాతం మంది లో ఒక మాదిరిగానూ , 33 శాతం మందికి కొద్ది గానూ జుట్టు పెరిగింది ! అంటే వంద మంది ఏ మందూ వాడక పోయినా కూడా నలభై  మందిలో జుట్టు కొంత వరకూ పెరిగినట్టు గమనించడం జరిగింది ! 
వచ్చే టపాలో ఇంకొన్ని సంగతులు ! 
 
  1. మిత్ర దినోత్సవ శుభకామనలు.

  2. కృతఙ్ఞతలు ! మీకు కూడా శుభాకాంక్షలు !

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: