Our Health

6 ఆస్త్మా మందుల సైడ్ ఎఫెక్ట్ లు ఏమిటి ?

In ప్ర.జ.లు., మన ఆరోగ్యం., Our Health on జూన్ 29, 2013 at 11:34 ఉద.

6  ఆస్త్మా మందుల సైడ్ ఎఫెక్ట్ లు ఏమిటి ?

 
క్రితం టపాలో మనం ప్రధానం గా ఆస్త్మా చికిత్స కు వాడే ఇన్హేలర్ మందులు , ఆస్త్మా నివారణకు వాడే ఇన్హేలర్ మందులు ఉంటాయని తెలుసుకున్నాం కదా ! ఇప్పుడు వాటిని వాడడం వల్ల కలిగే సైడ్ ఎఫెక్ట్ ల గురించి తెలుసుకుందాం ! 
 సామాన్యం గా ఆస్త్మా కు వాడే మందులు ఎక్కువ సైడ్ ఎఫెక్ట్ లు కలిగించవు , తగిన మోతాదు లో అంటే  డాక్టర్ సలహా ప్రకారం మూడు , నాలుగు సార్లు మాత్రమే తీసుకుంటే. కానీ ఆస్త్మా సూచనలు రాగానే , ఆందోళన పడుతూ , అప్పుడే కాకుండా మిగతా సమయాలలో కూడా తరచు గా ఆ మందులు వాడుతుంటే కొన్ని సైడ్ ఎఫెక్ట్ లు తప్పవు. రిలీవర్ మందులతో , కాస్త చేతులు వణ కడమూ , కండరాలలో నొప్పులు కలగడమూ , లేదా కండరాలు బిగుతుగా అయిన ఫీలింగ్ కలగడమూ జరుగుతుంది. తలనొప్పులు కూడా తరచు గా రావచ్చు. ఈ లక్షణాలు , ఎక్కువ డోసు లలో మందులు తరచూ వేసుకుంటూ ఉంటే కలుగుతుంది. ఈ లక్షణాలు సామాన్యం గా కొద్ది సమయమే ఉంటాయి ( కొన్ని నిమిషాలు మాత్రమే ). ఉపశమనానికి వేసుకునే ప్రి వెంటర్  మందులు  తరచూ వేసుకుంటూ ఉంటే , లేదా ఎక్కువ డోసు లో వేసుకుంటే , నోటిలోనూ , గొంతు లోనూ ,  పూత పూయడం జరుగుతుంది దీనిని ఓరల్ కాండి డియాస్ అని అంటారు ! అంటే ఒక రకమైన ఫంగల్ ఇన్ఫెక్షన్ కలుగుతుంది. నోటిలోనూ , గొంతులోనూ నొప్పి గా ఉండడమే కాకుండా స్వరం లో కూడా అంటే మాట్లాడే మాట కూడా మార వచ్చు !  ఈ పరిస్థితి ప్రత్యేకించి పాటలు పాడే వారికి  సమస్య గా మార వచ్చు, గళం లో మార్పు వచ్చి !కొందరు ఆస్త్మా వ్యాధి ఉన్న వారికి , స్పెషలిస్టు స్టీరాయిడ్ మందులు తీసుకోమని సలహా ఇవ్వ వచ్చు ! ఈ స్టీరాయిడ్ మందులు , ప్రత్యేకించి నోటిలో వేసుకునే టాబ్లెట్ ల రూపం లో , ఎక్కువ కాలం అంటే నెలలూ , సంవత్సరాలూ కనుక తీసుకుంటూ ఉంటే , కొన్ని ముఖ్యమైన సైడ్ ఎఫెక్ట్ లు కలుగుతాయి. 
1. బరువు పెరగడమూ 
2. అధిక రక్త పీడనం కలగడమూ 
3. మధుమేహం వచ్చే రిస్కు ఎక్కువ అవడమూ ,
4. శుక్లాలు అంటే కేటరాక్ట్  రిస్కు ఎక్కువ అవడమూ 
5. గ్లకోమా రిస్కు ఎక్కువ అవడమూ 
6. చర్మం పలుచబడి సులభం గా చర్మం ఎర్ర గా అవడమూ జరుగుతాయి 
7. కండరాలు బలహీన పడడం కూడా గమనించ వచ్చు .
8.ఎముకలు పలుచ బడి , ఆస్టియో పోరోసిస్ కలగడం.
  
సైడ్ ఎఫెక్ట్ లు తగ్గించుకోవడం , లేదా నివారించుకోవడానికి ఏం చేయాలి మరి ?  
ఆస్త్మా వస్తూ ఉంటే  మందులు వాడడం తప్పని సరే కదా ! మరి సైడ్ ఎఫెక్ట్ లు ఎట్లా తగ్గించు కోవడం అంటే
 1. ఆస్త్మా మందులను నిర్ణీత సమయాలలో , నిర్ణీత డోసు లలోనే , స్పెషలిస్ట్ డాక్టర్ సలహా ఖచ్చితం గా పాటిస్తూ , తీసుకుంటూ ఉండాలి.
2. ప్రతి ఇన్హేలర్ మందు నూ , దానిని తీసుకునే విధానం మీద అవగాహన కలిగి ఉండాలి , మందు వాడే ముందే ! ఎందుకంటే సరి అయిన పధ్ధతి లో తీసుకోక పొతే ,శరీరం లోకి ప్రవేశించే మందు పరిమాణం తగ్గి పోయి , ఆస్త్మా లక్షణాలు ఉపశమనం కలగక పోవచ్చు. సరి అయిన పధ్ధతి లో మందు తీసుకోక పోవడం, ఆస్త్మా కంట్రోలు లో లేక పోవడానికి ,  ఒక అతి సాధారణ కారణం , ఈ పరిస్థితి లో మందు ఎక్కువ సార్లు , ఎక్కువ మోతాదు లో తీసుకునే రిస్కు ఏర్పడుతుంది , 
3. ఆస్త్మా ఉన్నవారు స్మోకింగ్ చేయడం పూర్తి గా నిషిద్ధం. ఆస్త్మా ఉన్న వారు స్మోకింగ్ చేయడం , మంటలను, పెట్రోలు పోసి ఆర్పడానికి ప్రయత్నించినట్టే ! 
4. సమతుల్యమైన పోషకాహారాన్ని రోజూ తినడం , క్రమం తప్పకుండా వ్యాయామం చేస్తూ ఉండడం కూడా  సైడ్ ఎఫెక్ట్ లను చాలా వరకూ తగ్గించడమే కాకుండా , నివారణ కూడా సంభవం ఆవ వచ్చు !
వచ్చే టపాలో ఇంకొన్ని సంగతులు ! 
 

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: