Our Health

3. గురక కు కారణాలు ఏమిటి ?

In ప్ర.జ.లు., మన ఆరోగ్యం., Our Health on మే 21, 2013 at 7:39 సా.

3. గురక కు కారణాలు ఏమిటి ? 

క్రితం టపాలో మనం మన గొంతులో ఏ మార్పులు గురక కు కారణ మవుతాయో తెలుసుకున్నాం కదా !  మరి ఆ మార్పులు, ఎందుకు కలుగుతాయో తెలుసుకోవాలని  అనిపిస్తుంది కదా ! గురకకు కారణాలు తెలుసుకోవడం ముఖ్యం ఎందుకంటే , గురక ను అశ్రద్ధ చేస్తే ,  వివిధ రకాల అనారోగ్యాలకు అది దారి తీయవచ్చు !
మరి గురకకు కారణాలు ఏమిటి ?
1.  వివిధ రకాల ఎలర్జీ ల వల్ల : వాతావరణం క్రమేణా ఎక్కువ గా కలుషితం అవుతూ ఉండడం తో  వివిధ రకాల ఎలర్జన్ లు గాలి లో ఉండి , అవి నాసికా రంధ్రాల ద్వారా లోపలి వెళతాయి ! ఈ రకం గా ఎలర్జన్ లు , చాలా కాలం కనుక ముక్కులో ప్రవేశిస్తూ ఉంటే , మన దేహం లో సహజం గా నే ఉండే రక్షణ చర్యలలో భాగం గా ముక్కు లోపలి భాగాలు , అంటే గొంతు మొదటి భాగాలు , వాయడం జరుగుతుంది. ఆ వాపు ట్రాకియా  ద్వారాన్ని చిన్నది గా చేసి గురక కు కారణమవుతుంది. 
2. ఊబకాయం వల్ల అంటే ఒబీసిటీ వల్ల : మన దేహం లో చాలా అనర్ధాలకు కారణ మయే  ఊబకాయం,  గురక కు కూడా కారణ మవుతుంది. సహజం గానే ఊబకాయం ఉన్న వారి దేహం లో చాలా భాగాలలో కొవ్వు పెరుకున్నట్టే , నాలుక చివరా , అంగిటి చివరా ఉన్న కండరాల చుట్టూ కూడా కొవ్వు ఎక్కువ గా పేరుకుంటుంది. దానితో ట్రాకియా ద్వారం చిన్నది గా అయి గురక కు కారణమవుతుంది !
3. స్మోకింగ్ చేస్తుండడం వల్ల : స్మోకింగ్ గురించీ , టొబాకో చేసే హాని గురించీ మనం ఒక డజను టపాలలో వివరం గా తెలుసుకున్నాం కదా ! ( ఓపిక చేసుకుని బాగు ఆర్కైవ్ లలో చూడండి )  మరి స్మోకింగ్  గురకకు కారణం ఎట్లా అవుతుంది అని మీకు అనుమానం వస్తే , గమనించ వలసినది, టొబాకో పొగలో ఉండే అనేక వందల విష  పదార్ధాలూ , మాలిన్యాలూ , ఎలర్జన్ ల లా మన దేహం లో పనిచేస్తాయి (  అసలు ఎలర్జీ అంటేనే , మన దేహం లోని కణాలు చూపించే రక్షణ చర్యలే ! ) అందువల్ల కూడా  గొంతు లోపలి భాగాలు వాచిపోతాయి ! ఆ వాపు బయటకు కనబడనవసరం లేదు ! ఎందుకంటే టొబాకో పొగ ముక్కుతోటీ , నోటితోటీ కదా పీల్చ బడేది ! అందువల్ల , ఆ పొగ లో ఉండే విష వాయువులు  గొంతులోనూ అక్కడి కణాల లోనూ మార్పులు కలిగించి వాపు దీనినే ఇన్ఫ్లమేషన్ అంటారు, ఏర్పడి  తద్వారా ట్రాకియా  ద్వారం వ్యాసం చిన్నదయి గురకకు కారణం అవుతుంది !
4. మద్యపానం చేయడం వల్ల : మద్య పానం , గొంతులో ఉండే అతి సున్నితమైన కండరాలను అతిగా వ్యాకోచింప చేస్తుంది ! దానితో క్రితం టపాలో ఉన్న చిత్రం లోని రెండవ చిత్రం లో ఉండే పరిస్థితి ఏర్పడుతుంది , అంటే , నాలుక చివరి కండరాలూ , అంగిటి  చివరి కండరాలూ వ్యాకోచించుకుని , ట్రాకియా ద్వారం చిన్నది అయిపోయి గురక వస్తుంది. 
5. వివిధ రకాలైన మత్తు కలిగించే మందులు అంటే సెడేటివ్ మందులు. : ఈ మందులన్నీ కూడా గొంతు లో కండరాలను వ్యాకోచింప చేసి, గురకకు కారణ మవుతాయి ! ఈ పరిస్థితి , రోజూ నిద్ర మాత్రలూ, గొంతు నొప్పికీ , దగ్గుకూ , రోజూ మందులు వేసుకునే వారిలో ఎక్కువ గా కనిపిస్తుంది, కేవలం కొన్ని రోజులో , ఒక వారమో ఆ మందులు వేసుకునే వారి కంటే ! ( అంటే కేవలం అవసరం ఉండి కొన్ని రోజులే వాడే వారికన్నా , అది అలవాటు గా చేసుకుని నెలలూ , సంవత్సరాల తరబడి అట్లాంటి మత్తు కలిగించే మందులు వేసుకునే వారిలో ఈ పరిస్థితి తరచు గా కనిపిస్తుంది ! ) 
Obstructive sleep apnea
వచ్చే టపాలో ఇంకొన్ని సంగతులు ! 
  1. ముక్కుపొడి పీల్చడం వల్ల కలిగే నష్టాలు వివరించగలరు. దీని మూలంగా కేన్సర్ వచ్చే సావకాశం ఉందా?

  2. Users of smokeless tobacco products, including snuff, face no known cancer risk to the lungs but more of a risk in the oral region than smokers, and have a greater cancer risk than people who do not use any tobacco products.[7] As the primary harm from smoking comes from the smoke itself, snuff has been proposed as a way of reducing harm from tobacco.[8]
    An article from the 1981 British Medical Journal examining “Nicotine intake by snuff users”[9] concluded thus:
    Unlike tobacco smoke, snuff is free of tar and harmful gases such as carbon monoxide and nitrogen oxides. Since it cannot be inhaled into the lungs, there is no risk of lung cancer, bronchitis, and emphysema … Though we are not aware of any direct evidence, prolonged heavy use of dry snuff might well carry a slight risk of nasopharyngeal cancer … The position with coronary heart disease is not clear. It is not known whether nicotine or carbon monoxide is the major culprit responsible for cigarette-induced coronary heart disease. If it is carbon monoxide a switch to snuff would reduce the risk substantially, but even if nicotine plays a part our results show that the intake from snuff is no greater than from smoking.

    In conclusion, the rapid absorption of nicotine from snuff confirms its potential as an acceptable substitute for smoking. Switching from cigarettes to snuff would substantially reduce the risk of lung cancer, bronchitis, emphysema, and possibly coronary heart disease as well, at the cost of a slight increase in the risk of cancer of the nasopharynx (or oral cavity in the case of wet snuff). Another advantage of snuff is that it does not contaminate the atmosphere for non-users

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: