Our Health

18. ఇక డయాబెటిస్ చికిత్స సూత్రాలేంటి ?

In ప్ర.జ.లు., మన ఆరోగ్యం., మానసికం, Our Health on మే 6, 2013 at 9:50 ఉద.

18. ఇక  డయాబెటిస్ చికిత్స సూత్రాలేంటి ?

గత టపాలలో,  వయసు వచ్చిన తరువాత అంటే టైప్ టూ  డయాబెటిస్ , కంట్రోలు లో లేకుండా ఉంటే శరీరం లో కలిగే దుష్పరిణామాలు ఏమిటో , అవి ఎట్లా వస్తాయో కూడా వివరం గా తెలుసుకోవడం జరిగింది కదా ! ఇప్పుడు  డయాబెటిస్ వచ్చినపుడు మొదలుపెట్టే చికిత్సా పద్ధతుల గురించీ , సామాన్యం గా చికిత్సలో జరిగే పొరపాట్ల గురించీ తెలుసుకుందాం ! అవసరమైన పరీక్షలు చేయించు కోవడం వల్ల , డయాబెటిస్ నిర్ధారణ అయిన వారి మనస్తత్వం ఇట్లా ఉంటుంది :
1. ” నేను ఇప్పటి వరకూ ఆరోగ్యం గానే ఉన్నాను కదా ! నాకు డయాబెటిస్ రావడం ఏమిటి ? పరీక్షలలో ఏదో పొర పాటు జరిగి ఉంటుంది ” అనుకునే భావన ! ఇట్లా అనుకునే వారు , శాస్త్రీయం గా పరీక్షలు చేసి ,నిర్ధారణ చేసిన , వారి డయాబెటిస్ ను నిర్లక్ష్యం చేసి , తమకు తెలియకుండానే వ్యాధిని తీవ్రతరం చేసుకుంటారు ! అంతేకాక, మానసికం గా, వారు  డయాబెటిస్ వ్యాధి గ్రస్తులనే యదార్ధాన్ని ఆమోదించే స్థితిలో ఉండరు !  ఈ సమయం లో వారికి కావలసింది, డయాబెటిస్ గురించి కూలంక షం గా తెలియచేసే వారు , వారు వారి మిత్రులైనా , బంధువులైనా , లేదా ముఖ్యం గా వారి డాక్టర్ అయినా పరవాలేదు ! కావలసినది వారి సందేహాలన్నీ నివృత్తి చేసి , చికిత్స యొక్క ప్రాముఖ్యత ను తెలియ జేయటమే !
2.”  నాకు ట్యాబ్లెట్లు వేసుకునే అలవాటు ఎప్పుడూ లేదు నా జీవితం లో , ఇప్పుడు ఈ వెధవ  ట్యాబ్లెట్లు  అన్నీ వేసుకుని , నా శరీరాన్ని మందుల మయం చేసుకోను ” అనుకునే ఉద్దేశం !ఇట్లా అనుకోవడం కూడా పొరపాటే ! ఎందుకంటే , చీటికీ మాటికీ ట్యాబ్లెట్లు వేసుకోవడం ఎవరికీ మంచిది కాదు, ఎవరికీ ఇష్టం ఉండకూడదు కూడానూ ! కానీ ఒక వ్యాధి నిర్ధారణ అయినప్పుడు , ఆ వ్యాధిలో, ఆ ట్యా బ్లెట్  చక్కగా పని చేస్తున్నట్టు , అనేక వందల పరిశీలనల ద్వారా స్పష్టమయినప్పుడు కూడా , అశ్రద్ధ చేసి , అనుమాన ధోరణి తో మందులు వేసుకోకుండా ఉండడం , కేవలం వారి వ్యాధిని తీవ్రతరం చేసుకోడానికే !
3.”  కాస్త తీపి పదార్ధాలు తినకుండా జాగ్రత్త పడితే సరిపోతుంది , అప్పుడప్పుడూ అయితే పరవాలేదు ” అనుకుని తమకు తామే కన్సెషన్ లు ఇచ్చుకుందామనే  ” ఉదార ” బుద్ధి ” ఈ రకం గా ఎవరికి వారు , కన్సెషన్ లు ఇచ్చుకుంటూ వారి రోజు వారీ పథ్యం విషయాలలో రిలాక్స్ అవుతూ ఉంటే కూడా వ్యాధి కంట్రోలు లో ఉండదు ! 
4. ” డాక్టర్లు  అందరికీ చెబుతుంటారు , సిగరెట్లు తాగ కూడదనీ , మద్యం ముట్ట కూడదనీ , ఇట్లా అనేకం చెబుతూ ఉంటారు, వారు చెప్పే మాటలను ఖాతరు చేయనవసరం లేదు ఎందుకంటే , మద్యానికీ , సిగరెట్లు తాగడానికీ , మధుమేహానికీ సంబంధం ఏమిటి ? ” అనుకుంటూ , కనీసం ఆ సంబంధం ఏమిటో  తెలుసుకునే ప్రయత్నం కూడా చేయకుండా , వైద్య సలహాను హాస్యాస్పదం చేస్తూ ఉంటారు !  తీవ్రమైన అనారోగ్యానికి లోనవుతూ ,వారు క్షోభ పడుతూ , వారి కుటుంబాలకు కూడా ఎంతో ఖేదం కలిగిస్తారు , కేవలం వారి అశ్రద్ధా , నిర్లక్ష్యం వల్ల !  
పైన ఉదహరించిన ఆలోచనా ధోరణులు ఉన్న వారందరికీ ఒకటే సూచన !  డయాబెటిస్ రోగ నిర్ధారణ అయిన వెంటనే , వారు, వారి రక్తం లో షుగరు కంట్రోలు కు అవసరమయే సర్వ ప్రయత్నాలూ ప్రారంభించాలి, ఆ ప్రయత్నాలను కొనసాగించాలి , వారి జీవితాంతం !  ఒక విధం గా , వారికై  వారు , రక్తం లో అధిక షుగరు మీద యుద్ధం ప్రకటించడమే ! ఆ యుద్ధం , వారి జీవితాంతం కొనసాగించాల్సిందే !  యుద్ధం ఒక్క రోజు ఆపినా కూడా , శత్రువు ( అధిక షుగరు ) ది పై చేయి అవుతుంది,శరీరానికి కలగ కూడని అపాయం జరుగుతుంది ! 
వచ్చే టపాలో  చికిత్సా సూత్రాలు ఏమిటో వివరం గా తెలుసుకుందాం ! 
  1. పామున్న ఇంటిలో కాపురం,పాముని చంపలేం, ప్రతి క్షణం జాగ్రత్తగా బతకాలి

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: