Our Health

16. డయాబెటిస్ లో , కిడ్నీస్ జాగ్రత్త లు !

In ప్ర.జ.లు., మన ఆరోగ్యం., Our Health on మే 4, 2013 at 10:04 ఉద.

16. డయాబెటిస్ లో , కిడ్నీస్ జాగ్రత్త లు !

 
డయాబెటిస్ లో మూత్ర పిండాల వ్యాధి ఎవరికి ఎక్కువ గా వచ్చే రిస్కు ఉంటుంది ? 
బ్లడ్ షుగరూ , బ్లడ్ ప్రష రూ ! :  అంటే, డయాబెటిస్ వ్యాధిలో మూత్ర పిండాల వ్యాధి కి మూల కారణం,  రక్తం లో కంట్రోలు లో లేక అధికం గా ఉన్న షుగరూ ,ఇంకా  కంట్రోలు లో లేక అధికం గా ఉన్న రక్త పీడనమూ ! ఈ రెండూ కలిసి  మూత్ర పిండాల వ్యాధి కి దొహదమవుతాయి ! కొంత వరకూ వంశ పారంపర్యం గా వచ్చే మూత్ర పిండాల వ్యాధులు కూడా వాటికి తోడవుతే , కిడ్నీ వ్యాధి ఇంకా త్వరగా వచ్చే రిస్కు ఉంటుంది !
మరి తోలి దశలలో మూత్ర పిండాల వ్యాధిని ఎట్లా గుర్తించ వచ్చు ?:
మన దేహం లో అనేక అవయవాలు, మనకోసం ” త్యాగం ” చేస్తూ ఉంటాయి ! తమ శక్తి యుక్తులు, మన జీవితాంతం , మన కోసం ధార పోస్తూ ఉంటాయి ! అందుకే చాలా అవయవాలు తాము చెడి పోతూ ఉన్నప్పటికీ , వెంటనే తెలియచేయవు !  ఉదాహరణకు : మన కాలేయం తీసుకోండి ! దానినే లివర్ అనికూడా అంటారు కదా ! మానవులు అతిగా తాగే మద్యం తోనూ , ఇంకా సిగరెట్ స్మోకింగ్ తోనూ  లివర్ చాలా అవస్థ పడుతూ కూడా మన నిత్య జీవితానికి అవసరమయే అన్ని క్రియలనూ నిర్వర్తిస్తూ ఉంటుంది ! అంటే లివర్ నాలుగు భాగాలు చెడి పోయినా కూడా పని చేసే ఐదో భాగం తో  మన శరీరం లో తన క్రియలు నిర్వర్తించుతూ ఉంటుంది !అందుకే , విపరీతం గా మద్యం తాగే వారికి ఏమాత్రమూ లివర్ చెడిపోతున్న సూచనలు కనబడవు , మిగతా ఐదో భాగం కూడా చెడి పోయే దాకా ! అదే విధం గా ,కిడ్నీ కూడా చెడిపోతున్న జల్లెడలు అవే నెఫ్రాన్ లు ఎక్కువ అవుతున్నా కూడా ” తన పని , తాను చేసుకుంటూ పోతుంది , అందువల్ల చాలా భాగం కిడ్నీ చెడి పొతే కానీ మనకు ఆ సూచనలు తెలియవు ! ఒక మాదిరి గా కిడ్నీ పని చేయనప్పుడు , కడుపు లో వికారం , ఆకలి లేక పోవడమూ, బలహీనతా , ఏపని లో ఏకాగ్రత లేక పోవడమూ లాంటి లక్షణాలు కనిపిస్తూ ఉంటాయి ! గమనించ వలసినది , ఈ లక్షణాలు మిగతా జబ్బులలో కూడా కనిపిస్తాయి కదా ! అంటే ఇవి కేవలం కిడ్నీ సరిగా పని చేయ నప్పుడే కనపడవు కదా ! అందువల్ల అప్రమత్తత తో తగిన స్పెషలిస్టు ను సంప్రదించి , అవసరమైన పరీక్ష లు చేయించు కోవాలి ! 
మరి డయాబెటిస్ లో కిడ్నీ జబ్బును నివారించ గలమా ?:
అనేక పరిశోధనల వల్ల  స్పష్టమైనది ఏమిటంటే ,  ఖచ్చితమైన షుగరు కంట్రోలు తో , మూత్ర పిండాలను ” బ్రంహాండం గా పని చేసేట్టు ” చూసుకోవచ్చు  అని ! అంటే , మిగతా అవయవాల లాగానే , మూత్ర పిండాలు కూడా ఖచ్చితమైన బ్లడ్ షుగర్ కంట్రోలు ఉంటే , చక్కగా పని చేస్తూ ఉంటాయి అని !వైద్య నిపుణులు సూచించిన మందులు కూడా క్రమం తప్పకుండా వేసుకుంటూ ఉండాలి ! ప్రత్యేకించి , రక్త పీడనం కంట్రోలు కు ఇచ్చిన మందులు ! కొందరు నిపుణులు , ప్రోటీను, అంటే మాంస కృత్తులు రోజూ మనం తినే ఆహారం లో తక్కువ గా ఉంటే కూడా కిడ్నీస్ చాలా కాలం పాటు సరిగా పని చేస్తాయని అభిప్రాయ పడతారు ! 
రెండు కిడ్నీలూ ” చేతులెత్తేస్తే ”, మానవుల గతి ఏమిటి ?: 
వైద్య శాస్త్ర విజ్ఞానం అభివృద్ధి చెందింది  చాలా !  కిడ్నీ లు రెండూ చాలా వరకూ చెడిపోయినా కూడా డయాలసిస్ అనే ప్రక్రియతో ” చెడి పోయిన రక్తాన్ని శుద్ధి చేసి మళ్ళీ శరీరం లో, శుభ్ర పరిచిన రక్తాన్ని ప్రవేశ పెడతారు ! అంటే  డయాలసిస్ యంత్రం మన కిడ్నీ లాగా పని చేస్తుందన్న మాట ! ఇక కిడ్నీలు రెండూ వంద శాతం చెడి పొతే , అప్పుడు  కిడ్నీ ట్రాన్స్ ప్లాంట్ అంటే చెడిపోయిన కిడ్నీ ని తొలగించి , ఆరోగ్య వంతమైన కిడ్నీ ని దాతల దగ్గర నుంచి తీసుకుని , శరీరం లో పెడతారు ! 
వచ్చే టపాలో ఇంకొన్ని సంగతులు ! 

 

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: