Our Health

పని సూత్రాలు. 30. ఉద్యోగం లో ఊక దంపుడు సంభాషణ !

In మానసికం, Our minds on మార్చి 23, 2013 at 11:24 ఉద.

పని సూత్రాలు. 30. ఉద్యోగం లో ఊక దంపుడు సంభాషణ ! 

 
మనం ఇంతవరకూ చాలా పని సూత్రాల గురించి తెలుసుకున్నాం కదా వివరం గా ! వీటన్నిటినీ , ప్రత్యేకం గా చదువు ముగించుకుని , ఉద్యోగాన్వేషణ మొదలు పెడుతున్న , లేదా కొత్తగా ఏ  ఉద్యోగం లోనైనా చేరిన , నవ యువతీ యువకుల కోసం  ఉద్దేశించి రాయడం జరుగుతూ ఉంది !  అంతే కాకుండా , ప్రస్తుతం ఉద్యోగాలు చేస్తున్న అనేక లక్షల మంది ఉద్యోగస్తుల కు కూడా వారి వారి పని నిపుణత ను , పని తీరునూ , ఇంకా ఇతర ఉద్యోగులతో , లేదా వారి పై అధికారులతో వారి సంబంధాలను పెంపొందించుకోవడం లో కూడా ఈ టపాలు ఉపయోగ పడతాయి ! వరుసగా వీటిని టపాలలో పోస్టు చేయడం ఎందుకంటే , ఉద్యోగం లో పాటించవలసిన సూత్రాలు అన్నీ కూడా ఒకే చోట లభ్యమవుతాయి కావాలనుకునే ( తెలుగు ) వారికి ! 
ఇప్పుడు మీరు చేసే ఉద్యోగాలలో ఊక దంపుడు సంభాషణల గురించి తెలుసుకుందాం ! 
ప్రతి మానవుడికీ , ఇతర మానవులతో సంబంధాలు , ప్రత్యేకించి కనీసం సంభాషణా పరమైన సంబంధాలు పెట్టుకుందాం అనుకోవడం  సహజమే ! మానవ సంబంధాలకు సంభాషణ  అతి ముఖ్యమైన వారధి !  మీరు చేసే ఉద్యోగం లో కూడా ఇతర ఉద్యోగులతోనూ , పై అధికారులతోనూ , మీరు నిరంతరం  కనెక్ట్ అయి ఉండడం మీ ఉద్యోగాన్ని మీరు శ్రద్ధ గా చేస్తున్నట్టు తెలియచేయడమే కాకుండా ,  టీమ్ స్పిరిట్ కూడా ఉన్నతం గా ఉండడానికి తోడ్పడుతుంది ! కానీ మీరు మీ ఉద్యోగం లో,  అనవసర ప్రసంగాలు , అంటే ఇతరులతో ఓక దంపుడు సంభాషణలు చేయకూడదు !
 ఉదాహరణ : మీరు  మీ ఆఫీసులో మీ కొలీగ్స్  అందరితోనూ స్నేహ పూర్వకం గా ఉంటున్నారు.  మీ పురుష కొలీగ్ మీతో ” నీకు తెలుసా ? మాధవి  కీ మన బాస్ కూ ఎంత చనువో ?   నేను మన T A  బిల్స్ సైన్ చేయించుకోడానికి  బాస్ ఆఫీసు లోకి వెళ్లాను  అప్పుడు మాధవి  చీర కొంగు సవరిస్తున్నాడు మన బాస్ !  నేను లిఫ్ట్ లో కూడా గమనించాను, ఏమాత్రం సంకోచం లేకుండా  మాధవి చేతి లో చేయి వేసి  గుస గుస లాడుతున్నాడు  బాస్ !  మాధవి జాతకం మారిపోయింది ! టైపిస్టు గా చేరిన మాధవి  పర్సనల్ సెక్రెటరీ అయి కూర్చుంది  ఆరు నెలలలోనే , ఇక మన నెత్తి మీద కూడా కూర్చుంటుంది !” అని చెబుతున్నాడు ! మీరు వింటున్నారు, అంత వరకూ పరవాలేదు ! ఎందుకంటే , మీ కొలీగ్ మీరు ” తన అంతరంగిక మిత్రులు , లేదా కొలీగ్  ” అనుకుని మీకు ఆ విషయాలు చెబుతున్నాడు !  మీకు ఆ విషయాలతో ఏమాత్రమూ సంబంధం లేదు ! అంతే కాక , మాధవి తో మీకు ఏవిధమైన సంబంధమూ లేదు ! మీ బాస్ తో మీకు అంతకన్నా సంబంధం లేదు , కేవలం మీ బాస్ గా తప్ప ! ఇట్లా ఇతర కొలీగ్స్గురించిన  ఊకదంపుడు సంభాషణ  మీరు చేసే ఉద్యోగానికి ఏ విధం గానూ ఉపయోగ పడదు ! పైగా మీరు నోరు జారి  ఏ వ్యాఖ్యానమైనా చేయడానికైనా ,మీరు  అక్కడ లేరుకదా !  మీరు ఆ సమయం లో చేయవలసినది నిశ్శబ్దం గా మీ కొలీగ్ చెప్పినది వినడం మాత్రమే !  ఎందుకంటే , మీ కొలీగ్ దృష్టిలో మీరు , ” ఇతరులకు ఏమీ చేర వేయరు ” అంటే మీతో  అన్న విషయాలను ఇతరులకు చెప్పరు ”  అతనికి మీపైన ఉన్న ఈ  అభిప్రాయాన్ని మీరు వమ్ము చేయకూడదు ! అంటే  మీకు అతనితో ఉన్న స్నేహానికి ఏమాత్రమూ భంగం కలిగించ కూడదు ! కానీ అదే సమయం లో మీరు ఏ రకమైన వ్యాఖ్యానాలూ చేయకూడదు ! 
మనం చూస్తూ ఉంటాము సామాన్యం గా , కొన్ని సమయాలలో మనం చెప్పే  విషయాలు తీవ్రం గా ఉన్నప్పుడూ , ప్రత్యేకించి ఇంకొకరి గురించి  నలుగురికి చెబుతున్నప్పుడు , మనం చెప్పే విషయం ఎంత సీరియస్ విషయమైనా , ఇతరుల తప్పు స్పష్టం గా కనబడుతున్నా కూడా , వినే వారిలో కొందరు ఏ విధమైన హావ భావాలూ ప్రదర్శించ కుండా , కేవలం మనం చెప్పేది విని , తప్పుకుంటారు !  మీరు కేవలం వినే వారిగానే ఉంటే  మీ కొలీగ్స్ దృష్టిలో ” వారిలో ఒకరిగా ” అనుకుంటారు మిమ్మల్ని ! సారాంశం:  మీ ఉద్యోగం లో మీరు  ఊకదంపుడు సంభాషణలు చేయకండి !  మీ కొలీగ్స్ చేస్తుంటే కూడా మీరు కేవలం, మీ చెవులకే పని చెప్పండి, నోటికి విరామం ఇవ్వండి !  ముఖ్యం గా,  మీరు ఆ ఊకదంపుడు సంభాషణ గురించి ఇతరులకు ఏమాత్రం తెలియ చేయకండి ! మీ తాత్కాలిక , ఇంకా శాశ్వత లక్ష్యాల మార్గం లో, ఊకదంపుడు సంభాషణలు కలుపు మొక్కలు !
 
వచ్చే టపాలో ఇంకో పని సూత్రం ! 
  1. డాక్టర్ గారు మేమంటే కాలక్షేపం కబుర్లలా రాసుకుంటాం, మీరూ ఇలా మాకు పోటీ వచ్చేస్తే ఎలా? 🙂
    మంచి విషయం చెప్పేరు

  2. శర్మ గారూ, మీరు సర్వజ్ఞులు , మీ” బ్లాగు ” జాడలలో నడిచే వాడినేనండీ , మీతో పోటీ కి రావడమేమిటండీ ?!!!

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: