Our Health

పని సూత్రాలు. 20. ” కూల్ ” గా ఉండడం అంటే ఏమిటి ?

In ప్ర.జ.లు., మానసికం, Our minds on మార్చి 9, 2013 at 1:30 సా.

పని  సూత్రాలు. 20. ” కూల్ ” గా ఉండడం  అంటే ఏమిటి ? 

 
పని సూత్రాలలో ఇంకో ముఖ్య సూత్రం  ” టు బి  కూల్  ఎట్  ఆల్ టైమ్స్ !” . అంటే దీనిని తెలుగులో అనువాదం చేస్తే , ఎప్పుడూ చల్ల గా ఉండమని అర్ధం వస్తుంది ,కానీ అది నిజం కాదు. అందు వల్లనే  కూల్  అనే ఆంగ్ల పదాన్నే వాడడం జరిగింది ! నవీన  ప్రపంచం లో కూల్  గా ఉండడం అంటే , ప్రశాంత చిత్తం తో , ఆత్మ విశ్వాసం తో  ఆదుర్దా ఏమీ లేకుండా అనేక నిత్య జీవిత సందర్భాలలో ప్రవర్తించడం ప్రత్యేకించి ,స్కూల్ లోనూ, కాలేజీ లోనూ , లేదా పని చేసే చోటా కూడా !  ఈ ఈ సందర్భాలలో , లేదా స్థలాల లో , ఆందోళన పడకుండా  ఇతరులలో కలిసి పోతూ కూడా తమ పని తాము సక్రమం గా చేయ గలగడం ! అంతే కాక, తమ పరిస్థితుల మీద తాము నియంత్రణ కలిగి ఉండడం !
మరి కూల్ గా ఉండాలంటే, ఏ లక్షణాలు అలవాటు చేసుకోవాలి ?: 
1. మీ  పరిసరాలను సదా గమనించండి ! :
అంటే కేవలం మీ చుట్టూ ఉండే స్థలాలనూ , చెట్లనూ , చేమలనూ , కట్టడాలనూ , అంటే బిల్డింగు లనూ , ఫర్నిచర్ నూ అనుకుంటే అది పొరపాటు ! మానవ సంబంధాలు కేవలం వాటితో కాదు కదా ! ముఖ్యం గా మీరు మీ చుట్టూ ఉన్న మనుషుల ను పరిశీలిస్తూ ఉండాలి ! అంటే వారి దృష్టి లో మీ మీద వారి  అభిప్రాయం ఎట్లా ఉంటుందో గమనించడం !  ఈ విషయం లో మీకు ఉపయోగ పడే ” సాధనాలు ” మీ వేషం , మీ భాషా ఇంకా మీ ప్రవర్తనా !  అవే వారికి మీ మీద  ఒక మంచి అభిప్రాయం కలిగిస్తాయి !  ఈ విషయం లో ” వారితో నాకేం పని ? నా ఇష్టం వచ్చినట్టు నేను ఉంటాను ” అనుకునే వారు చాలా మంది ఉంటారు !  అది నిజమే ! కానీ పని సూత్రాలలో ముఖ్య సూత్రం మీ పురోగతి అంటే మీ ప్రోగ్రెస్ !  దానికోసం మీరు మీ వర్క్ ప్లేస్ లో ఇతరులతో చక్కటి సంబంధాలు కలిగి ఉండడం అతి ముఖ్యం ! కేవలం మీరు ఒక ప్రతిభావంతులైన శాస్త్రగ్నులైతే తప్ప ! ( మీ అంత  మీరు,  ఒక ప్రయోగ శాల లో ప్రయోగాలు చేస్తూ ఉండవచ్చు ! ) 
2. స్వతంత్రత అలవాటు చేసుకోండి ! :  కూల్  గా ఉండే వారు ఇతరులతో బాగా మెసల గలిగినా , వారు ఇతరుల మీద ఆధార పడకుండా , సాధ్యమైనంత వరకూ , వారి పనులు వారే స్వతంత్రం గా చేసుకుంటూ ఉంటారు ! 
3. మీ ప్రత్యేకత కోల్పోవద్దు ! : బురద లో పెరిగినా తామర పూవు అందం గా ఉంటుంది , తన ప్రత్యేకత ఎప్పుడూ కోల్పోదు ! అది ” బురద పూవు ” అనిపించుకోదు కదా !  కూల్ గా ఉండడం అంటే ఇతరులతో కలిసిపోవడం నిజమే ! కానీ ఈ ప్రయత్నం లో మీరు  మీ ప్రత్యేకతలను కోల్పోకూడదు ! అంటే మీ సహచరులు  సిగరెట్ తాగుతూ ఉంటే  మీరు స్మోకింగ్ అంత వరకూ చేయక పొతే , ఆ అలవాటు చేసుకో నవసరం లేదు !  అట్లాగే మీరు శాక హారులైతే , మీ చుట్టూ ఉన్న వారు మాంసం తింటూ ఉంటే , మీరు కూడా ఆ పని చేయ నవసరం లేదు ! అట్లా వారిని అనుకరించడం ” కూల్ ” గా ఉండడం అనిపించుకోదు ! అదే విధం గా మద్యానికి అలవాటు పడడం , ఇంకా ఇతర వ్యసనాలు కూడా !
4. మీ హృదయం విప్పండి ! : అంటే మీ హృదయాన్ని హనుమంతుడి లా చీల్చుకోమని అర్ధం చేసుకోకండి !  మీ సహచరుల దగ్గర మీరు  ఏ  అరమరికలు లేకుండా ,మీ వ్యక్తిగత విషయాలు  చెప్పుకోండి !  సమస్యలూ, కష్టాలూ లేని మానవులు లేరు కదా !  మీరు వాటిని మీ హృదయం లో ” తొక్కి పట్టి ఉంచితే ” అది మీ హృదయానికి మంచిది కాదు ! 
5. సమ దృష్టి కలిగి ఉండండి ! : మీరు ఇతర మానవులతో సంబంధాలు ఏర్పరుచుకునే సమయం లోనూ లేదా వారితో ఆ సంభంధాలు కొనసాగించే సమయం లోనూ ,వారి మీద సమ దృష్టి కలిగి ఉండండి ! అంటే వారు మీకన్నా ఎక్కువా కాదూ , తక్కువా కాదు !  వారు మీలానే మానవులు ! వారికి మీరు ఇచ్చే గౌరవం ఇస్తూ ఉన్నా ,వారిపైన సమ దృష్టి కలిగి ఉంటే , మీలో ఆత్మ న్యూనతా భావాలు కానీ , అహం భావం కానీ ఏర్పడవు ! ఆ గుణాలు,  మీ మానసిక ఆరోగ్యాన్ని  ప్రభావితం చేసే మలినాలు ! 
 
వచ్చే టపాలో ఇంకో పని సూత్రం ! 

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: