Our Health

అప్పు తో మనశ్శాంతి కి ముప్పు.1.

In ప్ర.జ.లు., మానసికం, Our Health, Our minds on ఫిబ్రవరి 1, 2013 at 9:21 ఉద.

అప్పు తో మనశ్శాంతి కి ముప్పు.1. 

 
అప్పు చేసే వారి రకాలు :  గ్యారెట్ సటన్  అనే రచయిత  అప్పు తీసుకునే వారిని ముఖ్యంగా నాలుగు రకాలు చేశాడు ! ( ఇది ముఖ్యం గా అమెరికనుల ను దృష్టి లో ఉంచుకునే అయినా , ప్రపంచీకరణ పర్యవసానం గా ఇతర దేశాల వారికి కూడా వర్తిస్తుంది ! ) 
1.Wishers ( అభిలాషులు ) :  ఈ రకానికి చెందిన వారు , ఎప్పుడూ తాము తీసుకున్న అప్పును సకాలం లో తీర్చి వేయగలమనే , ఆశాభావం తోనూ , ధీమా తోనూ ఉంటారు.వారికి , వారు మొత్తం మీద వారు చేసే ఖర్చులమీద వారికి ఏమాత్రం అవగాహన , దూర దృష్టీ ఉండదు ! పర్యవసానం గా , ఎక్కువ వడ్డీలూ , అవి ఇంతింతై , కొండంత అయి , వారు తీర్చలేక పోలేమనే ఆలోచనా  వారికి  ఏమాత్రం ఉండదు. వారికి కేవలం ” తాత్కాలికం గా అంటే ప్రస్తుతం , విషమ పరిస్థితిని దాట  దానికి ఎంతో  కొంత నెలకు కడితే , సరిపోతుంది కదా , మనమీద వత్తిడి లేకుండా ” అనే  ( అప ) నమ్మకం తో ఉంటారు ఎప్పుడూ !  వీరు సామాన్యం గా పెద్ద పెద్ద మతపరమైన పండగలకు విపరీతం గా ఖర్చు పెడుతూ ఉంటారు ! ఇంకా వారు , వారికి మంచి ఉద్యోగం వచ్చి వారి అప్పులన్నీ తీర్చివేయగలమనే , ఫాల్స్ కాన్ఫిడెన్స్ లేదా అప విశ్వాసం తో ఉంటారు !  వీరంటే అప్పు ఇచ్చే వారికి అమితమైన ప్రేమ ! 
2.Wasters ( వ్యసన పరులు ) : ఈ రకానికి చెందిన వారిలో ఆత్మ విశ్వాసం చాలా కొరవడుతుంది, ఇంకో రకం గా చెప్పాలంటే, ఆత్మ న్యూనతా భావం అధికం గా ఉంటుంది. దానితో, ఏ సమయం లోనైనా వారికి విసుగు గా కానీ , డిప్రెషన్ గా గానీ అనిపించినప్పుడు , వెంటనే ,  ” తమ ” ” స్నేహితులతోనో , బంధువులతోనో ” ” బజారున ” పడతారు , తమ ఇష్టం వచ్చిన వస్తువులను కొంటారు , ఎంత ధర ఉన్నా , వారికి వస్తువు ధర, విలువ ల మీద ఏమాత్రం అవగాహన ఉండదు. అంతేకాక వారు , చూసిన ప్రతి వ్యాపార ప్రకటన నూ  పదే  పదే  మననం చేసుకుంటూ , మార్కెట్ లోకి వచ్చిన లేటెస్ట్ పరికరాలనూ ,  వస్త్రాలనూ , కోనేస్తూ ఉంటారు. ముఖ్యం గా వీరికి , డజన్ల కొద్దీ క్రెడిట్ కార్డ్ లు ఉంటాయి. అప్పు తీర్చ లేక పోతున్నా , క్రెడిట్ కార్డు లు మార్చి మార్చి , తమ కు ” కావాలను కున్నవి , అవసరం ఎక్కువ లేకపోయినా కొంటూ ఉంటారు. చేసిన అప్పులు తీర్చ లేక తంటాలు పడుతూ ఉంటారు !  వీరూ అప్పు ఇచ్చే వారికి చాలా ఇష్టం.
3.Wanters ( తక్షణ వాంఛ కులు ) : వీరు  యమ స్పీడు. వారికి కావలసినవి , వస్తువులు కానీయండి , వాహనాలు కానీయండి , ఎంత ఖర్చు అయినా , ఎట్టి  పరిణామాలు వారు ఎదుర్కోవలసి వచ్చినా , కొనేస్తారు వెంటనే , ఇక్కడ గమనించ వలసినది , వారికి చాలా సమయాలలో వారి డబ్బు ఉండదు అంటే సొంత డబ్బు ఉండదు. అందువల్ల అప్పు చేసి అయినా సరే, వారు అనుకున్న వస్తువులు కొంటారు , వెంటనే ! వారి మానసిక పరిస్థితి ని  ఇన్స్ స్టెంట్  గ్రాటి ఫికేషన్  ( instant gratification ) అని అంటారు. ఈ లక్షణం లో , మానవులకు ఓపిక ఏమాత్రం ఉండదు. అంటే పేషన్స్ ! వారు వేచి యుండడం సహించ లేరు !  ఇంకా స్పష్టం గా చెప్పాలంటే , సెల్ఫ్ డిసిప్లిన్ అంటే స్వీయ క్రమ శిక్షణ వారికి ( అలవాటు ) ఉండదు !  వీరు కూడా అప్పు ఇచ్చే వారి  గుడ్ బుక్స్ లో ఉంటారు ! ఈ పరిస్థితిని శాస్త్రీయం గా ఒక యాభై ఏళ్ల  క్రితం, శాస్త్రజ్ఞులు ఒక చిన్న  ప్రయోగం తో నిరూపించారు.
ఈ ప్రయోగాన్ని మార్ష్ మెలో  ప్రయోగం అని అంటారు !  ఈ ప్రయోగం అమెరికా లో జరిగింది స్టాన్ ఫర్డ్ అనే నగరం లో నాలుగు సంవత్సరాల వయసు ఉన్న బాల బాలికల మీద ! వారందరికీ ” మీరు తినడానికి మార్ష్ మెలో  ఇస్తాము ( మార్ష్ మెలో  అంటే ఒక రకమైన పీచు మిఠాయి  ) మీరు వెంటనే తెనేట్టైతే ఒకటి , లేదా పదిహేను నిమిషాల తరువాత తినేట్టైతే , రెండు ఇవ్వడం జరుగుతుంది ” అనే షరతు పెట్టారు !  అప్పుడు రెండు రకాల ప్రవర్తనను వారు గ్రహించారు ! ఆ గ్రూపు లో సగం మంది ఆ మార్ష్ మెలో  తీసికొని వెంటనే ( అంటే ఒకటే ! )  తినేశారు !  కానీ ఇంకో సగం మంది , పదిహేను నిమిషాలూ ఆగి రెండు తీసుకుని తిన్నారు !   అంత వరకూ సరే  ! కానీ శాస్త్రజ్ఞులు ఆ రెండు గ్రూపులనూ కనీసం మూడు దశాబ్దాల పాటు అంటే ముప్పై ఏళ్ల  వయసు వరకూ పరిశీలించారు !
వారికి ఒక ఆశ్చర్య కరమైన విషయం తెలిసింది.  ఒక మిఠా యే , వెంటనే తీసుకు తిన్న వారు ,  ఆత్మ న్యూనతా భావం తో పెరిగి పెద్ద వారై , ఏవో అంతంత మాత్రం చదివి , చాలీ చాలని ఉద్యోగాలతో ,  ఆందోళన మయ వివాహ సంబంధాలతో , ఒడు దుడుకుల జీవితాలు గడుపుతున్నారుట ! కానీ , పదిహేను నిమిషాలు ఆగి రెండు మిఠాయి లూ తిన్న వారు బాగా చదువుకుని , ఎక్కువ జీతాలతో , స్థిరమైన వివాహ బంధాలతో , ప్రశాంతమైన జీవితాలు గడుపుతున్నారుట ! ఒక పరిశీలన ప్రకారం , ఇట్లా సెల్ఫ్ డిసిప్లిన్ లేని వారు , అమెరికా లో లక్షలలో ఉండి , అనేక కష్టాలకు లోనవుతున్నారని ! ( మిగతా దేశాలలో వీరి సంఖ్య ఏమాత్రం తక్కువ గా ఉండదు ! ) 
4.Winners ( విజయులు )  : ఇక ఈ రకానికి చెందిన వారు బహు జాగ్రత్త పరులు: వీరికి  అప్పు ఊబి లో కూరుకు పొతే బయటకు రావడం ఎంత కష్టమో స్పష్టమైన అవగాహన ఉంటుంది. వీరు అనవసరమైన ఆర్భాటాలకు పోరు. ప్రతి వస్తువునూ  ఆచి తూచి కొంటారు !  ఒక ఇల్లు ఉంటే , ఆ ఇంటికి చేసిన అప్పు వారే తీరుస్తూ ఉండక ,ఒక గది అద్దెకు ఇచ్చి , ఆ వచ్చే అద్దె ను కూడా అప్పు తీర్చడానికి వాడతారు !, పది టెరీ కాట్ చొక్కాలకు బదులు , నాలుగు నూలు చొక్కాలు , ఉంటాయి వీరికి, హాయి గా !   చాలా వరకు, వీరు తమ వాంఛ లను నియంత్రించు కొనగలిగే శక్తి సామర్ధ్యాలు కలిగి ఉంటారు. వీరు దీర్ఘ కాలికం గా, జీవితం లో బాగా స్థిర పడతారు. మనశ్శాంతి కూడా వీరికి ఏర్పడుతుంది, కనీసం ఆర్ధికం గా !  వీరిని అప్పు ఇచ్చే వారు అదోలా చూస్తారు ! ” వీడు ఎక్కడనుండి  దాపురించాడు రా ” అనుకుంటారు ! 
 
వచ్చే టపాలో ఇంకొన్ని సంగతులు ! 

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: