Our Health

అనీమియా ( రక్త హీనత ) కు చికిత్స ఏమిటి ?

In ప్ర.జ.లు., Our Health on జనవరి 19, 2013 at 6:01 సా.

అనీమియా కు చికిత్స ఏమిటి ?

 
రక్త హీనత కు చికిత్స  ఒక్క ముక్కలో సమాధానం చెప్పాలంటే రక్తాన్ని ఇవ్వడమే ! కానీ రక్తాన్ని ఇవ్వడం చాలా తీవ్ర మైన పరిస్థితుల లోనే చేస్తారు. అంటే ఏదైనా ప్రమాదం లో రక్త స్రావం అంటే  రక్తం తీవ్రం గా కారిపోతే ,  ఆ పోయిన రక్తాన్ని వెంటనే ఇంకొకరి రక్తం ఇచ్చి  సరి చేస్తారు. ఇట్లా సరిచేయడం దేనికి ?: అంటే , మన శరీరం , రక్తస్రావం అంటే రక్తం ఎక్కువ పరిమాణం లో , తక్కువ సమయం లో కోల్పోతే , ఆ పరిస్థితిని తట్టుకోలేదు. అంటే సామాన్యం గా ఉండే అయిదు లీటర్ల  రక్తం  ప్రమాదం లో నాలుగు లీటర్లు కనుక అయిపోతే , మన  గుండె కు కావలసినంత రక్తం ఉండదు , మిగతా భాగాలకు పంపు చేయడానికి.  అదే విధం గా మనకు పెద్ద ఆపరేషన్ ఏదైనా చేయవలసి వచ్చినా కూడా , మనకు రక్తం వెంటనే అవసరం అవుతుంది. ఎందుకంటే ఆపరేషన్ చేస్తున్నప్పుడు ప్రత్యేకించి పెద్ద ఆపరేషన్ ( అంటే మన శరీరం మీద పెద్ద గాటు పెట్టి ఆపరేషన్ చేయవలసి వచ్చినపుడు ) లలో ఎక్కువ గా రక్త స్రావం అవడానికి అవకాశం ఉంటుంది, సర్జన్ ఎంత జాగ్రత్త తీసుకుంటున్నప్పటికీ ! 
కానీ సామాన్యం గా ఎక్కువ మంది లో రక్త హీనత , ఇనుము , ఇతర పోషక పదార్ధాల లోపం వల్ల  వస్తుంది. అంతే  కాక , ఈ లోపం చాలా కాలం గా ఉంటుంది. అందువల్ల  గుండెకు కావలసిన అయిదు లీటర్ల రక్తం  తయారు అవుతుంది. కానీ ఇక్కడ గుర్తు ఉంచు కోవలసినది ఏమిటంటే , అయిదు లీటర్ల పరిమాణం ఉన్నా , అది పలుచగా ఉంటుంది. అంటే  ఆ రక్తం లో ఉండవలసిన పదమూడు పద్నాలుగు గ్రాముల హీమోగ్లోబిన్ ఉండదు.  హీమోగ్లోబిన్ సరిపడినంత ఉంటేనే , శరీరం లో అన్ని భాగాలకూ సరిపడినంత ప్రాణవాయువు అందుతుంది. మనం నాలుగు లీటర్ల పాలను ఇంకో లీటరు నీళ్ళు కలిపి అయిదు లీటర్ల పాల గా మార్చవచ్చు కదా ! కానీ ఆ అయిదు లీటర్ల పాలను మనం నీళ్ళ పాలు అంటాము కదా ! అట్లాగే అనీమియా దీర్ఘ కాలం గా ఉంటే , పరిమాణం లో లోపం ఉండక  పోయినా, పలుచ గా ఉండడం వల్ల , బలహీనం గా నే ఉండడం జరుగుతుంది. ఇట్లా దీర్ఘ కాలం గా అనీమియా ఉంటే , దానిని ఇనుము కాప్స్యుల్స్ తో సరి చేసుకోవచ్చు.  ఈ ఇనుము లేదా ఐరన్  కాప్సుల్స్ ఫెర్రస్ సల్ఫేట్ లేదా ఫెర్రస్ ఫ్యుమరేట్ అనే పేర్లతో బజారు లో దొరుకుతాయి. లేదా ఫెరడాల్  అనే  టానిక్ లా కూడా దొరుకుతుంది. 
మరి ఈ ఇనుము కాప్సుల్స్ ను ఎక్కువ గా వేసుకోవచ్చు కదా తొందరగా అనీమియా ను చికిత్స చేయవచ్చు కదా ? : అంటే  దానికి సమాధానం : ఐరన్  కాప్సుల్స్ ను  అతి గా  రోజూ వేసుకుంటే , వాటి పరిమాణాలు , ప్రత్యేకించి సైడ్ ఎఫెక్ట్స్  తీవ్రం గా ఉంటాయి. అందువల్ల , డాక్టర్ ను సంప్రదించి , డాక్టర్ చెప్పిన విధం గానే ఈ కాప్సుల్స్ ను వేసుకోవాలి. సామాన్యం గా రోజుకు మూడు పూటలు ,  వేసుకోవాలి. 
కేవలం ఇనుము కాప్సుల్స్ వేసుకుంటే సరిపోతుందా?: 
సాధారణం గా ఇనుము లోపం కేవలం ఇనుము ఆహారం లో తగినంత తీసుకోక పోవడమే కాకుండా , ఆహారం లో ప్రోటీనులు అంటే మాంస క్రుత్తులు , ఇంకా బీ కాంప్లెక్స్ విటమిన్లు లోపం ఉన్నప్పుడు కూడా అనీమియా గా కనబడుతుంది.  ప్రోటీనుల లోపం ఉంటే  ఐరన్  లేదా ఇనుము ను ” పట్టుకుని ” ఒక చోటు నుంచి ఇంకో చోటుకు చేరవేయడానికి అవసరమయే ఫెరిటిన్  అనే పదార్ధం లోపిస్తుంది, దానితో కూడా అనీమియా వస్తుంది. అందువల్ల , అనీమియా ఉన్న వారు కేవలం ఇనుము లేదా ఐరన్  కాప్సుల్స్ వేసుకోవడం తో  చికిత్స జరుగుతున్నది బాగా అని తృప్తి చెందక , మిగతా విషయాలలో కూడా ( అంటే , ఆహారం లో రోజూ , ప్రోటీన్లు , ఆకుకూరలు , విటమిన్లు సరిపడా ఉండేట్టు ) శ్రద్ధ తీసుకోవాలి ! 
ఎంత కాలం చికిత్స జరగాలి ? : సామాన్యం గా మూడు నుంచి ఆరు నెలల వరకూ ఈ చికిత్స జరపాలి !  అప్పుడు హీమోగ్లోబిన్ పరీక్ష జరిపి , సరిగా ఉంటే  , అప్పుడు డాక్టర్ సలహా తో మానాలి చికిత్స. 
వచ్చే టపాలో ఇంకొన్ని సంగతులు ! 

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: