Our Health

కడుపు మంటకు వాడే మందులు B12 విటమిన్ లోపానికి కారణమా ?

In ప్ర.జ.లు., మానసికం, Our Health, Our minds on డిసెంబర్ 27, 2012 at 7:55 సా.

కడుపు మంటకు వాడే మందులు B12 విటమిన్ లోపానికి కారణమా ?: 

కడుపు మంటకు వాడే మందులు B12 విటమిన్ లోపానికి కారణమా ?

B 12  విటమిన్ కూడా ఇంకో B విటమిన్ల కుటుంబానికి చెందిన విటమినే ! దీనిని కోబాలమిన్ అని కూడా అంటారు.

ఈ విటమిన్ లేక పొతే ఏమవుతుంది ?:
మిగతా B విటమిన్ల మాదిరి గానే ఈ కోబాలమిన్ లేదా B 12 విటమిన్ కూడా మన శరీరం లో ప్రతి కణం జీవ క్రియల లోనూ అతి ముఖ్యమైనది. ముఖ్యం గా మన రక్తం నిర్మాణానికీ , మన మెదడు , ఇంకా మిగతా నాడీ మండలం నిర్మాణానికీ , ఇంకా సరిగా పని చేయడానికీ కూడా ఈ కోబాలమిన్ విటమిన్ అతి ముఖ్యమైనది.
ఈ విటమిన్ ఏ ఆహార పదార్ధాలలో ఎక్కువ గా ఉంటుంది ? :
కానీ మిగతా B విటమిన్ల లాగా కాక ఈ విటమిన్ కాయ గూరలలోనూ , శిలీంధ్రాల లోనూ ( అంటే పుట్ట గొడుగుల లోనూ ) ఉండదు. మిగతా జంతువులూ ఈ విటమిన్ ను స్వతహాగా తయారు చేసుకో లేవు. మరి ఈ విటమిన్ ఎట్లా మనకు లభ్యం అవుతుంది? అని ప్రశ్నించు కుంటే , సమాధానం : బ్యాక్టీరియా లు అని చెప్పుకోవాలి. ఈ విటమిన్ తయారు చేసుకోవడానికి అవసరమైన ఎంజైమ్ కేవలం బ్యాక్టీరియా లలోనే ఉంది.
పాలు, జున్ను , కోడి గ్రుడ్డు , కోడి లేదా మేక కాలేయము ( లివర్ ) వీటిలో B 12 విటమిన్ సమృద్ధి గా ఉంటుంది.
మరి కడుపు మంటకు వాడే మందులు B 12 విటమిన్ లోపం ఎట్లా కలిగిస్తాయి ? :
సామాన్యం గా నవీన మానవ ఆహారపు అలవాట్లు ఎట్లా ఉంటున్నాయంటే, నూనె లు ఎక్కువగా ఉన్న ఆహార పదార్ధాలు , అంటే ఫ్రైడ్ ఫుడ్స్ , లేదా బాగా మసాలాలు దట్టించిన కూరలూ , బిర్యానీ లూ చాలా అందుబాటులో ఉంటున్నాయి. మీ సెల్ ఫోను లోంచి ఒక్క కాల్ చేస్తే సరి ! ఇంట్లోకి ” రెక్కలు కట్టుకున్నట్టు ” వాలుతాయి ఆహారం ప్యాకెట్ లు , నిముషాలలో ! వీటితో బాటుగా , ఇంట్లో ఉన్న ఆవకాయలో , మాగాయలో , లేదా మన ఆంధ్రా గోంగూరలో కలుపు కొని మనం అసలే స్పైసీ గా ఉన్న ఫుడ్ ను ఇంకా స్పైసీ గా చేసి తింటాము. వీటికి తోడు , ” మందు ” కూడా ఒక మోతాదు లో కలిస్తే ! ఇక ఊహించుకోండి ఏంజరుగుతుందో ! మొదట నోట్లో పడగానే ఎవరి రుచుల ఇష్టాల బట్టి వారికి చాలా రుచికరం గా , ఆనంద కరం గా ఉంటుంది , తింటున్నంత సేపూ , ఇక రెండవ దశలో అంటే మనం తిన్న ఆహారం అంతా మన జీర్ణాశయం లోకి పోగానే , మన జీర్ణ రసం కూడా కలుస్తుంది. మన జీర్ణ రసం ముఖ్యం గా హైడ్రో క్లోరిక్ యాసిడ్. మనం చదివే ఉంటాము చిన్నప్పుడు, దానిని తెలుగులో ఉదజ హరిత ఆమ్లము అని అంటారు. ఈ ఆమ్లం కూడా ఆహారం తో ( అప్పటికే స్పైసీ గా ఉన్న ఆహారం లో ) కలిసి జీర్ణాశయం గోడల లో ఉన్న అతి సున్నితమైన కణాల భరతం పడతాయి ! దానితో ఆ కణాలు తట్టుకోలేక , పోట్టంతా పుండు లా తయారవుతుంది. వెంటనే డాక్టర్ దగ్గరికి పరుగు , ఆ వెంటనే మందుల షాపు కు ! అట్లా మొదలవుతుంది కడుపు మంట కు వాడే మందుల ఇనాగురేషన్  అంటే నాంది ! ఈ మందులు వెంటనే అత్యవసర చర్య గా కడుపులో సహజం గా వస్తున్న హైడ్రో క్లోరిక్ యాసిడ్ ను తగ్గించేస్తాయి ! ఇట్లా చేయడం తో కడుపు లో కి ( మనం తింటున్న వివిధ ఆహార పదార్ధాల లో ఉన్న ) B 12 విటమిన్ ” జీర్ణం అవక ” అంటే కడుపు గోడల నుంచి, మన రక్తం లో కలవక , మనకు B 12 లేదా కోబాలమిన్ లోపం వస్తుంది !
మిగతా కారణాలు వచ్చే టపాలో తెలుసుకుందాం !

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: