Our Health

విటమిన్ A – అనావృష్టీ , అతి వ్రుష్టీ !.4.

In ప్ర.జ.లు., మానసికం, Our mind, Our minds on డిసెంబర్ 9, 2012 at 2:23 సా.

విటమిన్ A – అనావృష్టీ , అతి వ్రుష్టీ !.4.

క్రితం టపాలలో మనం మన నిత్య జీవితం లో మన కళ్ళ ఆరోగ్యానికీ , మన శరీర చర్మ ఆరోగ్యానికీ, విటమిన్ A  ఎంత ముఖ్యమైన విటమినో తెలుసుకున్నాం కదా ! అసలు విటమిన్లన్నీ మన దేహానికి చాలా తక్కువ పాళ్ళ లో క్రమం తప్పకుండా అందుతూ ఉండాలి ! ఒకవేళ మనకు అన్నీ ఉండి అంటే , మనం ఒక మాదిరిగా ధనవంతులమై ఉండి, రోజూ లక్షణం గా ” షడ్ర సోపేతం గా ” అన్నీ వేసుకుని తినడం చేస్తూ ఉన్నప్పుడు , మనకు కావలసినంత కన్నా ఎక్కువ విటమిన్లు మనకు అందవచ్చు ! ఆ పరిస్థితిలో అట్లా ఎక్కువ గా లభించిన విటమిన్లు ముఖ్యం గా విటమిన్ A మన శరీరం లో లివర్ దానినే కాలేయం అంటారు కదా తెలుగులో , అందులో నిలువ చేయ బడతాయి. కానీ గుర్తుంచుకోవలసిన ముఖ్య విషయం ఏమిటంటే , విటమిన్ A , ఇంకా విటమిన్ E, D, K ( ముందు ముందు తెలుసుకుందాం ) మన దేహం లో ఉండవలసిన దానికన్నా ఎక్కువ గా ఉంటే , ఆ పరిణామాలు కూడా విపరీతం గా ఉంటాయి. అంటే అప్పుడు వచ్చే లక్షణాలు చెడు గా ఉంటాయి.

ఇట్లా అతి వృష్టి ( విటమిన్ A ) ఏ ఏ పరిస్థితులలో జరుగుతుంది ?: 

సామాన్యం గా షాపులలో దొరికే విటమిన్ మాత్రలు లేదా మల్టీ విటమిన్ మాత్రలు, విటమిన్ లోపం ఎప్పుడు వస్తుందో అన్న ఆందోళన, కంగారులో , అతిగా వేసుకోవడం వల్ల ,( అంటే డాక్టర్ సలహా ప్రకారం కాకుండా ఆరోగ్యం మీద అత్యాశ కు పోయి ) జరగ వచ్చు.
అలాగే ముఖ్యం గా ( ముఖ్యం గా మాంసాహారుల ) తల్లి దండ్రులు తమ పిల్లలు తెలివిగానూ , ఆరోగ్యం గానూ , త్వరగానూ ( ! ) పెరగాలని , తరచూ కాలేయం , లేదా లివర్ తో చేసిన వంటలను , తినిపిస్తున్నప్పుడు కూడా ఈ విటమిన్ A కాస్తా ” అతి విటమిన్ A ” అవవచ్చు.
ఈ పరిస్థితిని ” హైపర్ విటమినోసిస్ ” అని అంటారు. గమనించ వలసిన విషయం ఏమిటంటే , శాకాహారుల ఆహారం లో ఇట్లాంటి పరిస్థితి చాలా అరుదు గా వస్తుంది. ఎందుకంటే జంతువుల కాలేయం లేదా లివర్ లోనే విటమిన్ A అధిక శాతం లో ఉంటుంది. క్యా రెట్ లలో కూడా ఉంటుంది కానీ రోజూ ఎక్కువ క్యారట్ లు తిన్న వారికి   ( అట్లా నెలల తరబడి తింటూ ఉంటే నే ) కూడా ఈ అతి విటమిన్ A లక్షణాలు రావడానికి అవకాశం ఉంది .
మరి ఈ హైపర్ విటమినోసిస్ A లక్షణాలు ఎట్లా ఉంటాయి ?:

శాక హారులైనా , లేదా మాంస హారులైనా ఈ విటమిన్ A కావలసిన దానికన్నా ఎక్కువ గా మన శరీరం లో నిలువ ఉన్నప్పుడు ఈ క్రింది లక్షణాలు కనిపిస్తాయి:
1. చర్మం గరుకు గా అయి పొలుసులు పొలుసులు గా ఊడిపోవడం ( దీనిని ఇంగ్లీషు లో desquamation డి స్క్వామేషన్ అంటారు ).
2. మన ఎముకలు పెళుసు గా తయారై నొప్పులు రావడం
3. లివర్ లేదా కాలేయం సరిగా పని చేయక
4. పచ్చ కామెర్ల లాగా చర్మం రంగు మారడం
5. వెంట్రుకలు ఎక్కువ గా ఊడిపోవడం

ఇంకా వికారం గా కళ్ళు తిరగడం , బీ పీ పెరగడం , ఏకాగ్రత లేక పోవడం కూడా జరుగుతుంటాయి.
మరి చికిత్స ఏమిటి ?: చికిత్స ఈ విటమిన్ A శరీరం లో ఎంత ఎక్కువ గా నిలువ ఉన్నదీ అన్న దాని మీద ఆధార పడి ఉంటుంది. ఈ అనుమానం ఉన్నపుడు , వెంటనే స్పెషలిస్టు డాక్టరు ను సంప్రదించాలి.
వచ్చే టపాలో విటమిన్ A ( లోపం ) అనావృష్టి ని ఎట్లా చికిత్స తో నివారించ వచ్చు వాటి వివరాలు తెలుసుకుందాం !

  1. మంచి మాట చెప్పేరండి బాబూ! విటమిన్ మాత్రలేకదా అని గుప్పిళ్ళ కొద్దీ మింగేవాళ్ళని ఎరుగుదును. ఏదయినా అతి సర్వత్ర వర్జయేత్.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: