Our Health

విటమిన్లూ , ( ఖ ) నిజాలూ.2 .

In ప్ర.జ.లు., మానసికం, Our Health, Our minds on డిసెంబర్ 7, 2012 at 7:28 సా.

విటమిన్లూ , ( ఖ ) నిజాలూ.2 .

జవాబు : క్రితం టపాలో ప్రశ్న వివరం గా చదివారు కదా ! కానీ ఆశ్చర్యమేమిటంటే , వందల మంది ఈ టపాను చూసినా ఒక్కరు కూడా తమ సమాధానం పోస్ట్ చేయలేదు ! కారణాలు తెలియదు !
ఈ టపాను కేవలం ఇంట రాక్టివ్ గా చేసి వీలైనంత ఎక్కువ మంది కి ఉపయోగ కరం గా ఉండాలనే ఉద్దేశం తోనే ఈ ప్రశ్న ను అడగడం జరిగింది.
పరవాలేదు , ఇక సమాధానం చూడండి :
లత చిన్నప్పటినుంచీ ఆహారం విషయం లో తన ఇష్టా ఇష్టాలతో , కొన్ని ప్రత్యేకమైన ఆహారాలే తిన్నది. లత తల్లి దండ్రులు కూడా , ఆమె ఇష్టా ఇష్టాలకే తల ఒగ్గి , కనీసం ఎదో కొంత తింటుందని , సంతృప్తి చెందారు ! ఒక్క గానొక్క కూతురు లత మీద వారికి ఉన్న ప్రేమ , లత ఆహారం విషయం లో, తల్లిదండ్రులు గా వారి బాధ్యతను విస్మరింప చేసింది !
గమనించ వలసినదేమిటంటే , లత సహజ పోషకాలున్న ఆకు కూరలు , కూరగాయలు తినడం దాదాపు మానేసింది ! కేవలం బంగాళా దుంపల్లో , చక్కగా పెరుగుతున్న లతకు కావలసిన పోషకాలన్నీ లభ్యం అవడం లేదు !
ముఖ్యం గా రక్త వృద్ధి కి కావలసిన ఇనుము , అంటే ఐరన్ , లత శరీరానికి అందట్లేదు ! ఇక విటమిన్లు కూడా శరీరం లో తగిన పరిమాణం లో లేవు ! ముఖ్యమైన విటమిన్ A లోపం కూడా క్రమేణా లోపిస్తూ ఉంది లత శరీరం లో !
శాకాహారి అయిన లతకు ఆహారం లో విటమిన్లూ , ఇనుమూ పుష్కలం గా ఉండే ఆకు కూరలు , కూరగాయలు కూడా తినక పోవడం తో వాటి లోపం లక్షణాలు, కాలక్రమాన కనిపించాయి లతలో ! దానితో కొంతవరకూ లాభం ఉండే కోడి గుడ్డు కూడా తినలేక పోయే సరికి , లత ఇంకా బలహీన మైంది !
గమనించ వలసిన ఇంకో ముఖ్య విషయం ఏమిటంటే , రజస్వల అయినప్పటి నుంచీ , స్త్రీలలో ఋతు స్రావం జరిగి , రక్త హీనత అంటే రక్తం లో హీమోగ్లోబిన్ తక్కువ అయి , రక్తం పలుచ బడుతుంది ! రక్తం పలచ బడితే ( అంటే రక్తం లో ఉండే హీమోగ్లోబిన్ అనే పదార్ధం ఇనుము లోపం వల్ల అవసరమైనంత తయారవదు ) , మన శరీరం లో వివిధ భాగాలకు , ముఖ్యం గా మెదడుకు , ప్రాణ వాయువు అంద వలసినంత అందక , విపరీతమైన అలసటా , ఏకాగ్రత కోల్పోవడం కూడా జరుగుతుంది ! కళ్ళు తిరిగినట్టు అనిపించడం , చాలా సేపు నిలబడ లేక పోవడం కూడా జరుగుతుంది ! రక్త హీనత వల్ల కూడా మన చర్మం పాలిపోయి తెలుపు రంగుకు వస్తుంది. కానీ ఈ తెలుపు ఆరోగ్య కరమైన తెలుపు కాదు ! మన ఆహారం లో ఇనుము అంటే ఐరన్ లోపించడం వల్ల  హీమోగ్లోబిన్ మనకు సరిపడినంత తయారు అవదు.  ఆ కారణం గా మనలో కనిపించే లక్షణాలు అనీమియా ( anaemia ) లేదా రక్త హీనత వ్యాధి  లక్షణాలే ! 
ఇక విటమిన్ A లోపం వల్ల చర్మం లో కణాలు సరిగా పెరగక , పగుళ్ళు రావడం , గరుకు గా అనిపించడం కూడా జరుగుతుంది ! ఈ పరిస్తితులలో ముఖం మీద పూసుకునే క్రీములూ , ఫేస్ లూ చేసే లాభం శూన్యం ! ఎందుకంటే అవి కేవలం, పగుళ్ళను కనపడకుండా కవర్ చేస్తాయి కానీ , కారణాన్ని పరిష్కారం చేయవు ! ముఖ్యం గా రాత్రి సమయాలలో చూపు మందగించడం ( దీనినే ” రే చీకట్లు ” అంటారు ) సున్నితమైన కంటి పొరల మీద చిన్న చిన్న పొక్కులు గా రావడం కూడా జరుగుతుంది ! ఇంకా అశ్రద్ధ చేస్తే దృష్టి లోపం వచ్చే ప్రమాదం కూడా ఉంది ! 

వచ్చే టపాలో చికిత్సా వివరాలు తెలుసు కుందాం !

  1. సమీకృత ఆహారం అవసరమంటారు

    • ఒక్క పదం లో క్లుప్తం గా చెప్పారు మీరు. సమీకృత ఆహారం తినాలని అందరికీ తెలుసు కదండీ, కానీ కారణాలు కూలంకషం గా తెలుసుకుంటే , ఆచరణ క్రమం గా చేయ గలుగుతారు కదా, ఈ టపా ల ఉద్దేశం అదే !

  2. Thanks doctor.
    almost same thing has happened to my close friend.She was in hostel and really scared of all the oil foods (you know they use the oil again and again for bondas and vadas first till the oil turns dark red and then use it again for dosas) so eats only idlies from hotels in the morning s, she quit leafy vegetables after she saw a programme in TV9 that they are grown under the bridge near MGBS Busstand in hyd with musi river ,,, so eventually she ate Idlies three times a day and fruits as snacks,,, now she became so weak that she can’t stand for half an hour and in addition twitches of muscles like arm,shoulder, thigh and calf ,eyebrows …when checked her blood work ,strange thing is her cholestrol has shot up to abnormal level and hemoglobin has gone down,,,
    so being paranoid of some future cancer ? ,she became a patient herself in the present ,,,
    Sad 😦

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: