Our Health

కలలు మనకు చెప్పేదేమిటి ? 5.

In మానసికం, Our Health, Our minds on నవంబర్ 25, 2012 at 8:51 ఉద.

కలలు  మనకు చెప్పేదేమిటి ? 5. 

ఒక్క ముక్కలో చెప్పాలంటే , ఇప్పటి వరకూ , మన జీవితాలలో మనం కనే కలల ప్రాముఖ్యత ఇదీ అని ఖచ్చితం గా మనకు, అంటే శాస్త్రజ్ఞులకు కూడా తెలియదు. కాక పొతే సైకాలజిస్టులు ( మానసిక శాస్త్రజ్ఞులు ) ఈ కలల విశ్లేషణను ,  జీవిత మార్గ నిర్దేశనం చేయడానికీ ,వాళ్ళు తమ దోవలు అవసరమైతే మార్చుకుని , ఆనంద మార్గాలలో పయనించడానికి కూడా ఉపయోగిస్తారు ! అంటే ఈ రోజు మనం కనే కలలు , సరి అయిన విశ్లేషణ చేసుకుంటే , రేపు మన భవిష్య నిర్దేశన చేయ గలవు ! ఒక విధం గా కలలను , మన ప్రవర్తన , వ్యక్తిత్వం , మనలో నిక్షిప్తమై , నిశ్శబ్దం గా ఉన్న మన అనుభూతులూ , సూచనలు గా చెప్పుకోవచ్చు. ఈ కలల నిజా నిజాల మీద మనలో అనేక మంది కి అనేక స్వతంత్ర అభిప్రాయాలు సహజం గానే ఉంటాయి. కానీ వీటన్నిటినీ తాత్కాలికం గా పక్కన పెట్టి , మనం కనే ఈ కలల విశ్లేషణ చేసుకుని , వాటి పరిణామాలను పరిశీలించుకుని అవలోకనం చేసుకోవడం , ఆసక్తి దాయకం గానూ , సరదాగానూ ఉంటుంది.
మనం, కలలను ఎట్లా గుర్తుంచు కోవచ్చు ?

1. డ్రీమ్ డైరీ మొదలు పెట్టడం: ఈ పధ్ధతి చాలా మంది చేస్తూ ఉంటారు. ఒక వేళ చేయకపోతే , ఇది ఒక మంచి సూచన ! డైరీ లో ప్రతి రోజూ , లేదా కల వచ్చినప్పుడల్లా , ఆ కల వివరాలు ఒక నోట్ బుక్ లో రోజు వారీ గా రాసుకుంటే ఉపయోగ కరం గా ఉంటుంది. ఇట్లా తమ కలలను జాగ్రత్త గా పుస్తకాలలో రాసుకునే వారిలో వారి జ్ఞాపక శక్తి ఎక్కువ అవడమే కాకుండా , వారికి ప్రీకాగ్నిషన్ అంటే వారి భవిష్యత్తులో వారికి జరాగాబోయే సంఘటనల మీద కూడా సూచనాశక్తి అధికం అవుతుందని తెలిసింది.
2. కలం, కాగితం: కంప్యుటర్ కన్నా కలం తో కాగితం మీద కలలను రాసుకోవడం మంచి పధ్ధతి. మనకు వచ్చే కలలను తొంభై శాతం వరకూ మనం మరచి పోతూ ఉంటాం ! అందు వల్ల కలం కాగితం బెడ్ ప్రక్కనే పెట్టుకుంటే , వెంటనే రాసుకోవడానికి వీలు గా ఉంటుంది.
3.ఏమి రాయాలి ? ఇందులో ప్రత్యేకం గా చెప్పడానికి ఏమీ లేదు. ఎందుకంటే , కలలో కనిపించిన ప్రతి దృశ్యాన్నీ వివరం గా రాసుకోవడమే ముఖ్యం. అంటే కల జరిగిన ప్రదేశాన్నీ , ఉన్న మనుషులనూ , లేదా జంతువులనూ , కనిపించిన రంగులనూ , ఏమైనా సింబల్స్ అంటే గుర్తులు కనిపిస్తే వాటిని కూడా రాసుకోవడం మంచిది. ఆ కలను ఎంత సంపూర్ణం గా రాసుకుంటే అంత మంచిది.
4.ఎక్కువ నిద్ర , ఎక్కువ కలలు : సాధారణం గా కలలను గుర్తు తెచ్చుకోలేక పోవడానికి ఒక ముఖ్య కారణం , నిద్ర సరి అయిన సమయానికి పోకుండా , ఎక్కువ సమయం మేలుకుని ఉండడమూ , లేదా త్వరగా నిద్ర లేవడం కూడా ! మనకు రోజు కావలసిన నిద్ర అంటే రమారమి 7 నుంచి 8 గంటలు నిద్ర పోయినప్పుడు మనకు వచ్చే కలలను గుర్తుకు తెచ్చుకోవడానికి అవకాశం ఎక్కువ గా ఉంటుంది.
5.నిద్ర లేచినప్పుడు : అంటే కలలు వచ్చినప్పుడు వెంటనే బెడ్ మీద నుంచి లేచి, ఆ కలలను నోట్ చేసుకోవడం అన్న మాట. మొదటిలో కష్టం గా అనిపించినా , ఈ పధ్ధతి అలవాటు అవుతే , కల రాగానే అప్రయత్నం గా పూర్తిగా మెలకువ వచ్చి , ఆ కలను చాలా వరకు గుర్తు కు తెచ్చుకో గలుగుతారు.
6.రి వైండ్ చేయడం : ఒక వేళ ఇట్లా వెంటనే గుర్తుకు తెచ్చుకోవడం కష్టమవుటే , మనం వీడియో టేపు ను కానీ సీడీ ని కానీ రీ వైండ్ చేసినట్టు చేసుకుని మొదటి నుంచీ గుర్తుకు తెచ్చుకోవడానికి ప్రయత్నించాలి. ఈ పద్ధతిలో కల పదిలం గా గుర్తుకు వచ్చే అవకాశాలు హెచ్చుతాయి.
7.స్లో డౌన్ అండ్ రిలాక్స్ : మనలో చాలా మందికి , మెలకువ రాగానే , బెడ్ మీద నుంచి లేచి పరిగెత్తడమే పని. తయారై బ్రేక్ ఫాస్ట్ చేసి , కాలేజీ కో , ఆఫీసు కో వెళ్ళే తొందర ! కానీ కలలను గుర్తుకు తెచ్చుకోవాలంటే ఈ పధ్ధతి పనికి రాదు. మెలకువ రాగానే , మిగతా విషయాలు ఏవీ వెంటనే ఆలోచించ కుండా , కేవలం మీకు వచ్చిన కల మీదనే మీ దృష్టి అంతా కేంద్రీకరించండి ! అప్పుడు మీకు వచ్చిన కల చాలా వరకూ మీ కు గుర్తు కు వస్తుంది.

అంతర్జాలం లో ఈ కలల గురించి బోలెడన్ని సైట్లు ఇప్పటికే ఉన్నాయి , కానీ అవన్న్నీ ఆంగ్లం లో నే ఉన్నాయి. ఉదాహరణకు కొన్ని కలల విశ్లేషణలను మీ ముందు ఉంచ దలచాను , మన తెలుగులో ! మీకు నచ్చితే , మీ కలలు కూడా తెలియ చేయండి , చూద్దాం విశ్లేషణ ఎట్లా చేయ వచ్చో ! వచ్చే టపా నుంచి మనకు వచ్చే సామాన్య మైన కలల అంతరార్ధాలు తెలుసుకుందాం !

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: