Our Health

శాస్త్రీయం గా కలలు ఏమిటి ?.4.

In మానసికం, Our Health, Our minds on నవంబర్ 23, 2012 at 5:42 సా.

శాస్త్రీయం గా కలలు ఏమిటి ?.4.

ఇప్పటి వరకూ జరిపిన అనేక పరిశోధనల మూలం గా కలలు మన నిద్ర లోని ఒక దశ అయిన REM or Rapid Eye Movement Sleep , రెమ్ స్లీప్ లో వస్తాయి. మరి ఈ రెమ్ స్లీప్ అంటే ఏమిటి ?:
రెమ్ స్లీప్ కూ NREM or Non Rapid Eye Movement sleep , ఎన్ రెమ్ కూ తేడా కేవలం కనులు వేగం గా నూ , నిదానం గానూ కదలడమే కాకుండా , రెమ్ స్లీప్ లో మనం నిద్ర పోతున్నప్పటికీ , మనసు మాత్రం , అంటే మెదడు మాత్రం పూర్తిగా నిద్రావస్థ లో కాకుండా ,అప్రమత్తత గా ఉంటుంది. అందువల్ల ఈ దశలో వచ్చిన కలలను మనం తేలిక గా గుర్తు ఉంచుకో గలమన్న మాట !
చాలా కలలు కేవలం అయిదు నుంచి ఇరవై నిమిషాలు ఉంటాయి. మన జీవిత కాలం లో మనం సరాసరి ఆరు సంవత్సరాల కాలం కలలు కంటాం ! అంటే ప్రతి నిద్రలోనూ షుమారు రెండు గంటలు ! రెమ్ స్లీప్ లో మిగతా దశల కంటే మెదడు లో నిరంతరం ఉత్పత్తి అయే నార్ ఎపినెఫ్రిన్ , సీరోటోనిన్ , ఇంకా హిస్టమిన్ అనే జీవ రసాయనాలు సప్రెస్ అవుతాయి అంటే రెమ్ స్లీప్ లో ఈ రసాయనాలు విడుదల అవ్వవు.
ఇంకో ఆశ్చర్య కర విషయం ఏమిటంటే , మనకు వచ్చే కలలు, ఎంత సేపు వస్తాయో అంత సేపూ ఆ కలలు , అనుభూతులు ఉంటాయి. అంటే నిద్రలో ఒక పది నిమిషాలు కనుక కల వస్తే, ఆ పది నిమిషాల సమయం నిజ జీవితం లో కూడా పది నిమిషాల సమయమే ! అంతే కాక మనం నిద్ర పోయినప్పుడు , మొదటి దశలో పది నిమిషాలు కనుక కల వస్తే క్రమేణా ఆ సమయం ఎక్కువ అవుతూ ఉంటుంది. అంటే , నిద్ర చివరి దశలలో కలలు ఎక్కువ సమయం అంటే ఒక అర గంట వరకూ కూడా వస్తూ ఉంటాయి. ఈ నిద్ర చివరి దశలలో వచ్చే కలలు , ఆ సమయం లో కనుక నిద్ర లేచినప్పుడు కానీ, అంటే మనంతట మనకు మెళకువ వచ్చినప్పుడు కానీ , లేదా ఎవరైనా మనలను నిద్ర నుంచి లేపినప్పుడు కానీ , షుమారు తొంభై తొమ్మిది శాతం మనకు గుర్తుకు వస్తాయని పరిశోధనల వల్ల నిర్ధారణ అయింది. అంటే మనకు వచ్చే కలలను మనం గుర్తు కు తెచ్చుకోవడం అనేది , ఆ కలలు మన నిద్రలో ఏ దశలో వస్తాయీ అన్న విషయం మీద ఆధార పడి ఉంటుందన్న మాట ! అందువల్లనే మనం కనే అన్ని కలలనూ మనం స్పష్టం గా గుర్తు తెచ్చుకోలేక తికమక పడుతూ ఉంటాం! ప్రత్యేకించి, అందమైన యువతులతోనో, లేదా యువకులతోనో , సుందరమైన ప్రదేశాలలో విహరిస్తూ ఉన్నట్టు కానీ , సమయం ఆనంద కరం గా గడుపుతున్నప్పుడు కానీ , ఆ సంఘటనలు కొన్ని సమయాలలో కేవలం ఫ్లాష్ లాగానే మనకు జ్ఞాపకం వస్తాయి తప్ప వివరాలు మనం ఎంత ప్రయత్నించినా గుర్తుకు రావు !
అందుకే ఒక కవి ( కీర్తి శేషులు సముద్రాల రాఘవాచార్య ) శాస్త్రజ్ఞులు వివరించిన ఈ పరిస్థితిని అనేక దశాబ్దాల క్రితమే ( ఏ పరిశోధనలూ అవసరం లేకుండానే ! ) అమోఘం గా వివరించాడు , ఒక ( సినిమా ) పాట లో !
నీవేనా నను తలచినది , నీవేనా నను పిలచినది, నీవేనా?
నీవేనా నా మది లో నిలిచి హృదయము కలవర పరచినది !
నీవేలే నను తలచినది , నీవేలే నను పిలచినది ,
నీవేలే నా మదిలో నిలిచి హృదయము కలవర పరచినది , నీవేలే , నీవేలే !
కలలోనే ఒక మెలకువగా , ఆ మెలకువ లోనే ఒక కలగా !
కలయో నిజమో వైష్ణవ మాయో , తెలిసీ తెలియని అయోమయం లో !
కన్నుల వెన్నల కావించి , నా మనసున మల్లెలు పూయించి ,
కనులను మనసును కరగించి ,
మైమరపించీ , నన్నలరించి ,
నీవేలే , నీవేలే !

యూ ట్యూబ్ లో  ఈ పాట వింటే , చూస్తే , మీకు ఇంకా నచ్చుతుంది !

 

వచ్చే టపాలో ఇంకొన్ని సంగతులు !

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: