Our Health

హగ్గులూ , హ్యాండ్ షేకులూ ! .1. అమ్మ ఆలింగనం.

In మానసికం, Our Health, Our minds on సెప్టెంబర్ 10, 2012 at 7:21 సా.

హగ్గులూ , హ్యాండ్ షేకులూ ! .1. అమ్మ ఆలింగనం.

మన బాల్యం నుంచీ మనకు  ఏ చిన్న గాయం తగిలినా , ఏ మాత్రం ఆలోచించ కుండా  అమ్మ దగ్గరికి  పరిగెత్తే వాళ్లము కదా ! మనం ఆ విధం గా అమ్మ కమ్మని మాటలూ , దీవెనలూ , ఆప్యాయత, ప్రేమ తో కూడిన ఆలింగానాలూ , మనం పెరిగి పెద్దయాక కూడా ,అంతే ప్రభావం తో మన జీవితాలలోని వత్తిడులూ, కష్టాలూ , నిరాశా నిస్ప్రుహలూ , భయాలూ, ఆందోళన లూ  , ఆ ప్రేమా , వాత్సల్యాలతో అమ్మ ఇచ్చే ఆలింగనం లో వెన్న పూస లా కరిగి పోతాయి.  ఏళ్ళు గడిచే కొద్దీ ,  మనంతట మనం ,  మన జీవితాలలో ఒడు దుడుకులను , స్వతంత్రం గా అధిగమించి , ఆత్మ విశ్వాసం తో ముందుకు సాగి పోతున్నా కూడా  ,  మనం సాగించే జీవన యానం లో , సదా మన శ్రేయస్సు కోరే , ఆ కమ్మని అమ్మ ఒడి కోసం , అప్పుడప్పుడూ పరితపిస్తూ ఉంటాము.  ఆ ఆలింగనం లో మన బాధలు అన్నీ కరిగించుకోవాలని అనుకుంటూ ఉంటాము కూడా ! 
జన్మ నిచ్చే తల్లి ఆలింగనం, శిశువులకు , సంతానానికీ  ఎంతో స్వాంతన చేకూరుస్తుంది.  ఇటీవల శాస్త్రజ్ఞులు , దేశ భాషల తేడాలు ఏవీ లేకుండా ,  మాత్రు మూర్తులు తమ పిల్లలకు ఇచ్చే ఆలింగనం ఎంతో ఆరోగ్య కరమైనదీ , లాభ దాయకమైనదీ అని తేల్చారు. ఇందులో పెద్దగా చెప్పుకోవలసినది ఏమీ లేదు ఎందుకంటే , ఈ విషయం అందరికీ తెలిసినదే కదా ! కానీ  శాస్త్రజ్ఞులు కించిత్తు ముందుకు పోయి , శాస్త్రీయం గా  తల్లి ఆలింగనం వల్ల  లాభాలు పరిశీలించారు. తీవ్రమైన మానసిక వత్తిడి ఉన్నపుడు, జీవితం దుర్భరమైనట్టు అనిపించినప్పుడూ , తల్లి  ఇచ్చే ఆలింగనం , వత్తిడి ని తగ్గించి , తద్వారా రక్త పీడనాన్ని కూడా తగ్గించి , మనసుకు ఎంతో ప్రశాంతత ను కలిగిస్తుందని తెలిసింది. హృదయ పూర్వకం గా తల్లి ఇచ్చే ఆలింగనం , సంతానంలో హృదయ సంబంధ మైన వ్యాధులు కూడా తగ్గిస్తుందని తెలిసింది. శాస్త్రీయ పరిశోధనలలో  హగ్గు చేసుకునే వారిలో  సిస్టోలిక్ ఇంకా డయా స్టోలిక్ రక్త పీడనాలు రెండూ , హగ్గు చేసుకొని వారి లో కంటే తక్కువ గా ఉంటాయని నిర్ధారించ బడింది ( ఈ పరిశోధన నార్త్ కరోలినా విశ్వ విద్యాలయం వారు చేశారు ) .  ఆ విధం గా సంతానం  దీర్ఘాయుషు తో జీవించడానికి సహాయ పడుతుంది కూడా !  కేవలం హగ్గు ఒక  యాంత్రిక మైన ఆలింగనం కాకుండా ,  ఆప్యాయతా, అనుభూతుల సమ్మేళనం అయినప్పుడు దాని ప్రభావం ఎక్కువ గా ఉంటుంది. 
అందుకే ఒక కవి చక్కని పాట : అమ్మ అన్నది, ఒక కమ్మని మాట , అది ఎన్నెన్నో తెలియనీ మమతల మూటా ! అని.
 
వచ్చే టపాలో ఇంకొన్ని సంగతులు ! 
  1. అంతే లెండి అమ్మ వడి గొప్పదని వారు నిరూపించారంటున్నారు, ఇక్కడవాళ్ళు చెబితే ఆ సోది అంటున్నారు 🙂

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: