Our Health

ప్ర.జ.లు. 18. అబార్షన్ పద్ధతులు ఏమిటి ? :

In ప్ర.జ.లు., Our Health on ఆగస్ట్ 16, 2012 at 7:33 సా.

ప్ర.జ.లు. 18. అబార్షన్  పద్ధతులు ఏమిటి ? : 

ప్రశ్న:  అబార్షన్ గురించి యువత తెలుసుకోవాలని చెపుతూ, గత టపాలలో   మిస్ క్యారేజ్  గురించి రాయడం ఎందుకు జరిగింది ? 
జవాబు:  అబార్షన్ అంటే గర్భ విచ్చిత్తి. అంటే వైద్య విధానాల ద్వారా, గర్భం లో ఉన్న ఎంబ్రియో ను కానీ , శిశువు ను కానీ తీసి వేయడం.మిస్ క్యారేజ్ అంటే సహజం గా, దురదృష్ట వశాత్తు, కొందరు స్త్రీలలో జరిగే  చర్య. ఇందులో కూడా ఎంబ్రియో కానీ శిశువు కానీ గర్భం నుంచి ఎవరి ప్రమేయమూ లేకుండానే , బయటకు వస్తుంది.  ఈ విషయం వివరం గా యువత తెలుసుకుంటే , వారికి  ఎంబ్రియో అయినా, శిశువు అయినా , జీవితం విలువ బాగా అర్ధం అవడానికి ,మిస్ క్యారేజ్ గురించి ముందుగా తెలియ చేయడం జరిగింది. మనం ఎప్పుడూ గుర్తుంచు కోవలసిన విషయం ఇంకోటి కూడా ఉంది.  ఈ భూమి మీద జన్మించిన మానవులందరూ , అత్యంత తోలి దశలో  , అంటే గర్భం లో ఉన్నప్పుడు , అత్యంత సూక్ష్మం గా  ఉండి, క్రమేణా పెరిగి , తొమ్మిది నెలలూ గర్భం లో ఉండి బయటకు వచ్చి ఇంకా పెరిగిన వాళ్ళమే కదా ! అంటే , పురుషుడి నుంచి స్త్రీలో ప్రవేశించిన అనేక మిలియన్ ల  స్పెర్ము లు అంటే వీర్య కణాలలో ఒకటి మాత్రమె , స్త్రీ గర్భాశయం కు ఆనుకుని ఉన్న అండాశయం నుంచి విడుదల అయిన అండం తో కలిసినప్పుడే , నూతన జీవానికి ఆవిష్కారం జరుగుతుంది.  ( పైన ఉన్న వీడియో చూడండి, ఎంత  అద్భుతం గా ఉందొ ఈ  జీవావిష్కారం ). ఇప్పుడు అబార్షన్ పద్ధతులు ఏమిటో కూడా తెలుసుకుందాము. 
నెల తప్పి గర్భవతి అని తెలిసిన తరువాత , ఆ గర్భం కనుక స్త్రీ వద్దనుకుంటే, వెంటనే స్పెషలిస్టు డాక్టర్ వద్దకు వెళ్ళడం జరుగుతుంది.ఇక్కడ ఇంగ్లండు లో సాధారణం గా జరిగే పధ్ధతి వివరించడం జరుగుతుంది. దేశాలను బట్టి కొద్ది గా తేడాలూ, మార్పులూ ఉండవచ్చు. 1.మొదటి సారి అంటే, మొదటి అపాయింట్ మెంట్ లో డాక్టర్ స్త్రీ వద్ద నుంచి  అబార్షన్ చేయించు కోవడానికి ఏర్పడిన కారణాలు, ఆ స్త్రీ యొక్క పూర్తి వివరాలు తెలుసుకోవడం జరుగుతుంది.2. అవసరమైన రక్త పరీక్షలు కూడా చేయించు కోవాలి అప్పుడు. సెక్స్ పరం గా ఏర్పడిన ఇన్ఫెక్షన్లు ఉన్నాయో లేదో కూడా పరీక్ష చేయించుకోవాలి అప్పుడే ( అంటే ఎస్ టీ డీ లు , లేదా STD ) 3. అల్ట్రా సౌండ్ పరీక్ష , 4. సర్వికల్ స్క్రీనింగ్ పరీక్ష ( దీని గురించి చాలా వివరం గా క్రితం టపాలలో తెలియ చేయడం జరిగింది స్త్రీల కోసం, చూడండి ) ఇంకా 5. వజైనల్ ఎగ్జామి నేషన్ కూడా చేయడం జరుగుతుంది.  అంతకు ముందు ఎప్పుడూ స్త్రీ , వజైనల్ ఎగ్జామినేషన్ చేయించుకోక పొతే , సహజం గానే ఆందోళన గా ఉంటుంది. ఈ విషయం డాక్టర్  కు తెలియ చేస్తే, తగు జాగ్రత్తలు తీసుకోవడం చేస్తారు.  తరువాత డాక్టరు అబార్షన్ కు ఉన్న వివిధ పద్ధతులను గురించి కూడా స్త్రీకి వివరించడం జరుగుతుంది. 
ఇక పద్ధతుల విషయం : ముఖ్యం గా మూడు పద్ధతులు ఉంటాయి. ఈ మూడు పద్ధతులూ స్త్రీ గర్భం తో ఎన్ని వారాల నుంచి ఉన్నది అనే విషయం పైన ఆధార పడుతుంది. 
1. మొదటి దశలో గర్భ విచ్చిత్తి లేదా అబార్షన్: ఈ పధ్ధతి తొమ్మిది వారాల గర్భం వరకూ చేస్తారు. ఈ పధ్ధతి లో కేవలం మందులు మాత్రమె వాడడం జరుగుతుంది.  అంటే మొదట గా ఒక మందు మెఫి ప్రిస్టన్ ( mefepristone ). ఈ మందు గర్భం దాల్చడానికి అవసరమయే హార్మోనును  పని చేయకుండా బ్లాక్ చేస్తుంది. అపుడు గర్భాశయం లో ఎంబ్రియో మిస్ క్యారేజ్ మాదిరి గా బయటకు వస్తుంది. అప్పుడు కొద్ది గా గర్భాశయ ప్రాంతం లో నొప్పి , కొద్ది గా బ్లీడింగ్ ఉండ వచ్చు. బ్లీడింగ్ కనుక ఎక్కువ గా ఉంటే , వెంటనే డాక్టరును సంప్రదించాలి. మెఫి ప్రిస్టన్ తీసుకున్న నలభై ఎనిమిది గంటల తరువాత అంటే  రెండు రోజుల తరువాత ఇంకో మందు ఇవ్వబడుతుంది. దీనిని ప్రోస్టా గ్లాండిన్ ( prostaglandin ) అంటారు. ఈ మందు తీసుకున్న నాలుగు నుంచి ఆరు గంటల తరువాత , గర్భాశయం  సంకోచం చెంది గర్భాశయం లోపలి గోడలకు ఉన్న మెంబ్రేన్  ( ఈ పలుచటి పొర , ఎంబ్రియో కూ లేదా శిశువు కు  ‘ మెత్తటి పడక ‘ లాగా పని చేస్తుంది , గర్భం  కొనసాగితే ) ఊడి పోయి, బయటకు వస్తుంది. ఈ సమయం లో కొంత నొప్పి కూడా కలగ వచ్చు గర్భాశయ కండరాల సంకోచాల వల్ల. అప్పుడు అవసరం అవుతే , నొప్పి నివారణ కు మందులు వేసుకోవచ్చు. ( పైన  ఉదాహరించిన రెండు మందులూ నోటి లో వేసుకునే మందులు ) 
మిగతా పద్ధతులు వచ్చే టపాలో తెలుసుకుందాము ! 

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: