Our Health

ప్ర.జ.లు.17. మిస్ క్యారేజ్ ను కనుక్కోవడం ఎట్లా ? :

In ప్ర.జ.లు., Our Health on ఆగస్ట్ 15, 2012 at 7:40 సా.

 ప్ర.జ.లు.17. మిస్ క్యారేజ్ ను  కనుక్కోవడం ఎట్లా ? : 

ప్రశ్న:  మిస్ క్యారేజ్ ను  కనుక్కోవడం ఎట్లా ? :  

జవాబు:  మిస్ క్యారేజ్ అయినప్పుడు సామాన్యం గా స్త్రీ వైద్య నిపుణులు లేదా స్త్రీల స్పెషలిస్టు డాక్టరు ,  స్త్రీ జననేంద్రియ భాగాలను పరీక్ష చేస్తారు. అప్పుడు సర్విక్స్ నుంచి కొద్దిగా రక్త స్రావం అవడం జరుగుతుంది సామాన్యం గా. అంతే కాక పరీక్ష చేసినప్పుడు గర్భాశయం కూడా కొద్ది గా నొప్పి గా అనిపించ వచ్చు. కొన్ని సమయాలలో సర్విక్స్ అంటే గర్భాశయ  ద్వారము కొద్దిగా వదులు గా అవుతుంది దీనినే డైలేషణ్ అని అంటారు. దానిని కూడా పరీక్షలో గమనించ వచ్చు. స్పెషలిస్టు, అదే సమయం లో గర్భాశయం కూడా పెరిగి ఉన్నదా లేదా అని కూడా చూడడం జరుగుతుంది.
ప్రశ్న: మరి అప్పుడు చేయ వలసిన పరీక్షలు ఏమిటి ?: 
జవాబు:1. పెల్విక్ అల్ట్రా సౌండ్ పరీక్ష అంటే శబ్ద తరంగాలను పంపి గర్భాశయ భాగాలను పరీక్ష చేయడం. ఈ పరీక్ష ఎక్స్ రే లతో చేయరు కాబట్టి భయ పడ నవసరం లేదు.  ఈ పరీక్ష ద్వారా ఎంబ్రియో కానీ , శిశువు కానీ  గర్భం లో  ఎక్కడ ఉన్నదీ తెలుస్తున్నది. ముఖ్యం గా గర్భాశయం లో ఉన్న శిశువు గుండె కొట్టుకోవడం కూడా గమనించడం జరుగుతుంది  ఈ పరీక్షలోనే. ఇది చాలా ముఖ్యమైన విషయం ఎందుకంటే , గుండె కొట్టుకోవడం వల్ల మనకు శిశువు బ్రతికే ఉన్నట్టు తెలుస్తుంది. అప్పుడు ఆ శిశువు ను ఆరోగ్య వంతం గా గర్భాశయం లో నే ఉండి పెరగడానికి ( అంటే ,  పూర్తిగా పెరిగి జన్మ నిచ్చే వరకూ )  చర్యలు తీసుకోవచ్చు  ఇంకా ఎక్టోపిక్ ప్రెగ్నెన్సీ అని ఒక పరిస్థితిని కూడా తెలుసుకోవచ్చు అల్ట్రా సౌండ్ పరీక్ష వల్ల. ఎక్టోపిక్ ప్రెగ్నెన్సీ లో గర్భాశయం లో కాక మిగతా చోట్ల ఎంబ్రియో లేదా పిండం పెరుగుతూ ఉంటుంది. ఇట్లా అరుదు గా జరుగుతూ ఉంటుంది. దీనిని శబ్ద తరంగాల పరీక్ష ద్వారా కనుక్కోవచ్చు. 2. HcG levels:  ఇది ఒక రక్త పరీక్ష.  హెచ్ సి జీ అంటే హ్యూమన్ కోరియానిక్ గోనాడో ట్రోఫిన్. ఈ హార్మోను ఎంబ్రియో ఏర్పడగానే స్త్రీ రక్తం లో చాలా ఎక్కువగా తయారవుతుంది. ఈ పరీక్ష కూడా గర్భం లో ఎంబ్రియో సజీవం గా ఉన్నదీ లేనిదీ నిర్ధారించడానికి ఎంతో ఉపయోగకరమైన పరీక్ష. 
ప్రశ్న : త్రెతెండ్ అబార్షన్ ( Threatened abortion )   అంటే ఏమిటి ?: 
జవాబు: ఇది వైద్య చికిత్స రీత్యా అతి ముఖ్యమైన పరిస్థితి. ఈ పరిస్థితిలో  స్త్రీ గర్భం లో ఉన్న ఎంబ్రియో బయటకు రాదు.  కేవలం సర్విక్స్ నుంచి రక్త స్రావం అవుతుంది. సర్విక్స్ సహజంగా మిస్ క్యారేజ్ అప్పుడు అయినట్టు వ్యాకోచం అంటే డైలేట్ అవ్వదు. అంటే ఈ పరిస్థితిలో మిస్ క్యారేజ్ జరుగదు కానీ వజైనా నుంచి ( సర్విక్స్ నుంచి ) రక్తం మాత్రం కొద్ది గా కనపడుతుంది. ఈ పరిస్థితి గైనకాలజీ పరం గా అత్యవసర స్థితి అంటే ఎమర్జెన్సీ. ఎందువల్ల నంటే , వెంటనే స్పెషలిస్టు హాస్పిటల్ లో చూపించుకుని తగిన సలహా , చికిత్స తీసుకోక పొతే , ఎంబ్రియో ను కోల్పోయే ప్రమాదం ఉంటుంది. 
ప్రశ్న: మరి దురదృష్ట వశాత్తు , మిస్ క్యారేజ్ జరిగినప్పుడు ఏ చికిత్స అవసరం అవుతుంది? :  
జవాబు:  ముఖ్యం గా స్పెషలిస్టు డాక్టరు  మిస్ క్యారేజ్ పూర్తి గా అయిందో లేదో  నిర్ణయం చేస్తారు.  అందుకు అవసరమయే అల్ట్రా సౌండ్ పరీక్ష , ఇతర పరీక్షలు కూడా చేయడం జరుగుతుంది.  చాలా పరిస్థితులలో డీ అండ్ సి  ( D and C ) అనే చికిత్సా పధ్ధతి అవసరం అవుతుంది.  డీ అంటే డైల టేషన్  అంటే సర్విక్స్ ను వ్యాకోచింప చేయడం. సి అంటే క్యురెటాజ్ అంటే  ఒక పరికరం తో గర్భాశయాన్ని శుభ్రం చేయడం.  అందుకు స్త్రీ కి నొప్పి తెలియకుండా  మత్తు కూడా ఇవ్వడం జరుగుతుంది. కొన్ని ప్రత్యెక పరిస్థితులలో యాంటీ బయాటిక్ లు కూడా తీసుకోవడం అవసరం అవుతుంది. 
ప్రశ్న: ఇట్లా డైల టేషన్ అండ్ క్యురెటాజ్ చేయక పొతే ఏమవుతుంది ? : 
జవాబు: కొన్ని పరిస్థితులలో  ఎంబ్రియో కానీ  ఎంబ్రియో తో పాటు ఉన్న మిగతా గర్భాశయ భాగాలు అంటే ప్లాసేంటా  అనే భాగం లేదా మెంబ్రేన్  అంటే ప్లాసేంటా మీద పరచి ఉండే సున్నితమైన పొర కానీ ముక్కలు గా కానీ , పూర్తి గా కానీ గర్భాశయం లోనే ఉండి పోవడం జరుగుతుంది. ఇట్లాంటి పరిస్థితి లో గర్భాశయం లో ఇన్ఫెక్షన్ వస్తుంది. అంతే కాక ఆ ఇన్ఫెక్షన్  వల్ల ఎక్కువ గా బ్లీడింగ్ జరిగే ప్రమాదం ఉంది. అంతే కాక అశ్రద్ధ చేస్తే , గర్భాశయం లో ఇన్ఫెక్షన్  సెప్టిక్ గా మారే ప్రమాదం కూడా ఉంది. 
ప్రశ్న:మిస్ క్యారేజ్ జరిగిన  స్త్రీలు  మళ్ళీ గర్భం దాల్చి సంతానం కనలేరా  ? : 
జవాబు: ఒక సారి కానీ , కొన్ని సమయాలలో రెండు సార్లు కానీ మిస్ క్యారేజ్ అయిన స్త్రీకి మళ్ళీ గర్భవతి అయి మామూలు గా తొమ్మిది నెలలూ గర్భం దాల్చి పండంటి శిశువులకు జన్మ ప్రసాదించే అవకాశం ఎనభై నుంచి తొంభై శాతం అవకాశం ఉంటుందని వివిధ పరిశీలనల లో స్పష్టమైంది. అందుకే మిస్ క్యారేజ్ అయిన స్త్రీలు కరేజ్ కోల్పో కూడదు ! 
ప్రశ్న:మిస్ క్యారేజ్ అయిన స్త్రీలు , భవిష్యత్తు లో ఏ ఏ జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలి ? 
జవాబు: సాధారణం గా పాశ్చాత్య దేశాలలో  స్త్రీకి వరుసగా  రెండు లేక మూడు మిస్ క్యారేజ్ లు అవుతే కానీ అన్ని పరీక్షలూ జరిపించరు స్పెషలిస్టులు.  ఎందుకంటే ఒక సారి మిస్ క్యారేజ్ అయిన వెంటనే కనుక అన్ని పరీక్షలూ జరిపించినా రెండవ సారి కూడా మిస్ క్యారేజ్ అయ్యే అవకాశం ఉండి , మళ్ళీ మిస్ క్యారేజ్ అవుతే , ఆ పరిస్థితి  ఆ స్త్రీ ని ఇంకా మానసికం గా క్రుంగ దీయ వచ్చు,  అందు వల్ల. 
మరి ఏ ఏ పరీక్షలు అవసరం అవుతాయి? : 
జవాబు:భార్యా భర్తల పూర్తి వివరాల తో పాటు , మామూలు గా చేయించుకునే రక్త పరీక్ష లతో పాటు , క్రోమోజోముల పరీక్ష అవసరం ఉంటుంది. ఈ పరీక్ష ను క్యారియో టైపింగ్ అంటారు ( karyotyping ) . ఇంకా గర్భాశయం పూర్తి గా పెరిగి , సంతానోత్పత్తి కి అవసరమయే అన్ని భాగాలూ గర్భాశయం లో సరిగా ఉన్నాయో లేదో కూడా పరీక్ష చేస్తారు.ఎందుకంటే కొందరు స్త్రీలకు పుట్టుక తోనే కొన్ని వైకల్యాలు కలిగి ఉండవచ్చు గర్భాశయం లో. ఈ పరీక్ష ను హిస్టేరో సాల్పింగో గ్రాం ( hystero salpingogram ) ( HSG )  అంటారు. ఇవి కాక, కొన్ని ప్రత్యెక పరిస్థితులలో , ప్రత్యెక మైన రక్త పరీక్షలు కూడా అవసరం ఆవ వచ్చు. 
 
వచ్చే టపాలో ఇంకొన్ని సంగతులు తెలుసుకుందాము. 
 
 

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: