Our Health

ప్ర.జ.లు.16. మిస్ క్యారేజ్ లో కరేజ్ కోల్పో కూడదు !

In ప్ర.జ.లు., Our Health on ఆగస్ట్ 14, 2012 at 11:49 ఉద.

ప్ర.జ.లు.16. మిస్ క్యారేజ్ లో  కరేజ్  కోల్పో కూడదు  ! 

 పైన ఉన్న ఫోటో అమెరికా లో ఒక స్త్రీకి ఆరు వారాల గర్భం మిస్ క్యారేజ్ అయినప్పుడు ‘ జన్మించిన’  శిశువు ది ( ఆ తల్లి ఈ శిశువు కు దీవెన  అంటే బ్లెస్సింగ్ అని పేరు కూడా పెట్టారు )
ప్రశ్న: మిస్ క్యారేజ్ అంటే ఏమిటి ?: 
జవాబు : మిస్ క్యారేజ్ అంటే  యాదృచ్చికం గా గర్భం కోల్పోవడం అంటే, గర్భాశయం లో ఏర్పడిన  ఎంబ్రియో  పూర్తిగా పెరిగి శిశువు గా  మారకుండానే  బయటకు వచ్చేయడం.  ఒక విధం గా మిస్ క్యారేజ్ ను సహజం గా జరిగే అబార్షన్ అని చెప్పుకోవచ్చు. మిస్ క్యారేజ్ కూ అబార్షన్ కూ ఉన్న ఇంకో ముఖ్యమైన తేడా ఏమిటంటే, మిస్ క్యారేజ్ లో  , తల్లి  కావాలని అనుకున్నా , ఎవరి ప్రమేయం లేకుండానే  ఎంబ్రియో లేదా అసంపూర్తి గా పెరిగిన శిశువు ను కోల్పోవడం జరుగుతుంది. అబార్షన్ లో  , తల్లి వద్దనుకుని వైద్య పరంగా గర్భాశయం నుంచి   ఎంబ్రియో లేదా అసంపూర్తి గా పెరిగిన శిశువు ను బయటకు తీయించు కోవడం జరుగుతుంది. మిస్ క్యారేజ్ ,  పదిహేను నుంచి ఇరవై  శాతం మంది స్త్రీలలో జరుగుతుంది. మిస్ క్యారేజ్ సాధారణం గా గర్భం పదమూడు వారాల కంటే తక్కువ గా ఉన్న సమయం లో జరుగుతూ ఉంటుంది. అంటే గర్భం తో ఉన్నట్టు నిర్ణయం అయిన తరువాత ( దీనినే సామాన్యం గా నెల తప్పడం అంటారు, అంటే సహజం  గా నెల నేలా వచ్చే ఋతు స్రావం, గర్భం దాల్చినప్పుడు ఆగి పోవడం ) పదమూడు వారాల లోపే  జరుగుతూ ఉంటాయి మిస్ క్యారేజ్ లు.
ప్రశ్న: మిస్ క్యారేజ్ కు కారణాలు ఏమిటి ?: ముఖ్యం గా గుర్తు ఉంచుకోవలసిన విషయం. మిస్ క్యారేజ్ కారణాలు ఎప్పుడూ ఖచ్చితం గా కనుక్కోవడం అసాధ్యం. అతి సాధారణమైన కారణాలు ఏమిటంటే  శిశువు లో ఏర్పడే  క్రోమోజోముల తేడాలు, అంటే శిశువు  జన్యు నిర్మాణం లో మార్పులు,ఇన్ఫెక్షన్ ( అంటే తల్లి కి కలిగే ఇన్ఫెక్షన్లు ),  డయాబెటిస్ , ఇంకా కొన్ని అరుదైన కొల్లాజేన్ వ్యాధులు. గర్భాశయం నిర్మాణం లో పుట్టుకతో వచ్చిన అ సాధారణ మైన మార్పులు , తేడాలు. కొన్ని సమయాలలో హార్మోనులలో తేడాలు కూడా మిస్ క్యారేజ్ రిస్కు ఎక్కువ చేస్తాయి.  
ప్రశ్న: ఏ ఏ కారణాలు మిస్ క్యారేజ్ కలిగించవు ? : 
జవాబు : సామాన్యం గా చాలా మంది  అపోహ పడుతుంటారు, బాగా వ్యాయామం చేస్తే కానీ,  రోజు వారీ పనులు చేస్తూ ఉంటే కానీ, ఉద్యోగం చేస్తూ ఉంటే కానే, లేదా తరచూ  భార్యా భర్తలు  రతి అంటే సెక్స్ లో పాల్గొనడం వల్ల కానీ , మిస్ క్యారేజ్ జరుగుతూ ఉంటుందని.ఇది కేవలం ఒక పొరపాటు అభిప్రాయం మాత్రమే !  పైన చెప్పిన చర్యలు మిస్ క్యారేజ్ కలిగించవు. కేవలం కొన్ని ప్రత్యెక పరిస్థితులలో మాత్రమే ( అంటే అంతకు ముందు మిస్ క్యారేజ్ జరిగి శిశువు కోసం పరితపిస్తున్న  తల్లులకు ) స్పెషలిస్టులు  ఇట్లాంటి జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలని సూచిస్తారు.
ప్రశ్న : స్త్రీల లైఫ్ స్టయిల్ అంటే జీవన శైలి  మిస్ క్యారేజ్ కు కారణ మవుతుందా?: 
జవాబు: రోజూ పది అంతకు మించి సిగరెట్టులు స్మోకింగ్ చేసే స్త్రీలలో మిస్ క్యారేజ్ జరగడానికి అవకాశం ఎక్కువ అవుతున్నట్టు అనేక పరిశోధనల వల్ల తెలిసింది. కొన్ని పరిశోధనలలో ఇంట్లో భర్త కానీ భాగ స్వామి కానీ స్మోకింగ్ చేస్తూ ఉంటే కూడా స్త్రీకి మిస్ క్యారేజ్ జరిగే రిస్కు హెచ్చుతున్నట్టు గమనించారు.( అది సహజమే కదా ! ఎందుకంటే ప్యాసివ్ స్మోకింగ్ వల్ల ! అంటే ఇంట్లో ఒకరు సిగరెట్ తాగుతున్నారు అన్న మాటే కానీ పొగ ను మాత్రం ఆ ఇంట్లో వారందరూ పీలుస్తూ ఉంటారు కదా ! ఇష్టం ఉన్నా లేక పోయినా ! )  అట్లాగే  ఆల్కహాలు అంటే మద్యం తాగే స్త్రీలలో కూడా మిస్ క్యారేజ్ రిస్కు ఎక్కువ అవుతుంది.  ఏ కారణం చేతనైనా మొదటి మూడు మాసాల ( అంటే పన్నెండు వారాల ) గర్భం లో  తీవ్రం గా జ్వరం వస్తే కానీ,  నొప్పి నివారణ కు ఎక్కువ గా మందులు వేసుకుంటుంటే కానీ, అతి గా కాఫీ తాగుతున్నప్పుడు కూడా , స్త్రీలలో మిస్ క్యారేజ్ రిస్కు ఎక్కువ అవుతున్నట్టు, కొన్ని పరిశీలనలలో స్పష్ట పడింది.  ఈ కారణాలన్నీ ముఖ్యం గా ఎంబ్రియో ఏర్పడుతున్న దశలో, జన్యువులలో మార్పులు కలిగించి , మిస్ క్యారేజ్ కలిగిస్తాయి. అంటే ముఖ్యం గా మొదటి పది, పన్నెండు వారాల గర్భం లో. 
ప్రశ్న : మిస్ క్యారేజ్ జరుగుతున్నప్పుడు కలిగే ముఖ్యమైన లక్షణాలు ఏమిటి? 
జవాబు:  ఇది చాలా ముఖ్యమైన ప్రశ్న. cramps and bleeding:   సామాన్యం గా మిస్ క్యారేజ్ జరుగుతున్నప్పుడు  గర్భాశయం  కండరాలు సంకోచిస్తాయి. అంటే కాంట్రాక్ట్ అవుతాయి అందువల్ల లోపలి ఉదర భాగం లో ( ఆ భాగం లోనే కదా గర్భాశయం ఉండేది ! )  నొప్పులు వస్తాయి. ఈ నొప్పులు ఆ భాగం అంతా పిండి వేసినట్టు అంటే మెలి తిప్పినట్టు వస్తాయి.  ఈ నొప్పులను  క్రామ్ప్స్ ( cramps ) అంటారు. ఈ క్రామ్ప్స్ తో పాటు గా బ్లీడింగ్ కూడా అవుతుంది. అంటే రక్త స్రావం. ఈ రక్త స్రావం గర్భాశయ ద్వారం, అంటే సర్విక్స్ నుంచి వజైనా లో ప్రవేశిస్తుంది కనుక దీనిని వజైనల్ బ్లీడింగ్ అని పిలుస్తారు.  ఈ రెండు లక్షణాలు, అంటే క్రామ్ప్స్ , ఇంకా వజైనల్ బ్లీడింగ్ ల తీవ్రత,  ఎంత సమయం జరుగుతుంది అనే విషయాలు , ప్రతి స్త్రీ లో వేరు వేరు రకాలు గా ఉండ వచ్చు. అంటే  ఒక స్త్రీలో తీవ్రమైన నొప్పులు కలిగి , కొద్ది గా  బ్లీడింగ్ జరగ వచ్చు . ఇంకో స్త్రీలో , అట్లా కాక , కొద్దిగా నొప్పులు కలిగి , ఎక్కువ గా బ్లీడింగ్ ఆవ వచ్చు. 
 
మిస్ క్యారేజ్ గురించిన మిగతా ప్ర.జ.లు వచ్చే టపాలో తెలుసుకుందాము. 
  1. Good going and kindly clarify chances of early conception after miscarriage? and measures to be taken in healthy mother.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: