Our Health

ప్ర.జ.లు.10. గర్భ వతులు చేయించుకోవలసిన పరీక్షలు.

In ప్ర.జ.లు., Our Health on ఆగస్ట్ 7, 2012 at 7:37 సా.

ప్ర.జ.లు.10. గర్భ వతులు చేయించుకోవలసిన పరీక్షలు.

ప్రశ్న: గర్భవతులు చేయించుకోవలసిన పరీక్షలు ఏమిటి ? ముఖ్యం గా,  ఆ పరీక్షలు అవసరమా? : 
జవాబు:  గర్భ వతి అని నిర్ణయం అయిన   వెంటనే మొదటి సారిగా స్పెషలిస్టు డాక్టరు ( అంటే అబ్స్తే ట్రిషి యాన్ ) ను సంప్రదించే సమయం లో ఆ డాక్టరు మీ వద్ద నుంచి కొన్ని వివరాలు అడగటమే కాకుండా ,కొన్ని పరీక్షలు కూడా చేయించు కొమ్మని సలహా ఇస్తారు.ఆపరీక్షలు ఏమిటో , ఎందుకు చేయించుకోవాలో కూడా మనం ఇప్పుడు తెలుసుకుందాము. 
1. మీ యొక్క మెడికల్ సమస్యలు , లేదా సర్జికల్ సమస్యలు ఏవైనా ఉన్నాయో లేదో తెలుసుకోవడం. ఒక వేళ ఉంటే , వాటి వివరాలు కూడా తెలుసుకోవడం. ఇంకా మీ ఆహారపు అలవాట్లు, అంటే మీరు పౌష్టికాహారం తీసుకుంటున్నారా లేదా ! అని కూడా తెలుసుకోవడం జరుగుతుంది.
2.మీ మానసిక , సామాజిక జీవన శైలి: అంటే స్మోకింగ్ చేస్తారా లేదా , మద్యం తాగుతారా లేదా, మాదక ద్రవ్యాలు ఏవైనా తీసు కుంటున్నారా ? మీకు మీ బంధువుల నుంచి కానీ , స్నేహితుల నుంచి కానీ మీ గర్భ దారణ సమయం లో ఎంత సహాయం అందుతుంది?మీరు మానసిక వత్తిడి తట్టుకోగలరా?  శారీరికం గా మీరు ఎంత శ్రమ పడుతున్నారు? ఈ విషయాలన్నీ స్పెషలిస్టు  మిమ్మల్ని అడగ వలసిన అవసరం ఉంటుంది. ఎందుకంటే ఈ విషయాలన్నీ , మీ గర్భం లో ఉన్న శిశువు నిర్మాణాన్నీ , పెరుగుదలనూ ప్రభావితం చేస్తాయి కాబట్టి. 
3. డాక్టరు చేసే పరీక్షలు ఏమిటి ? : ముఖ్యం గా మీ బరువు ఎంత ఉంది ? , మీ రక్త పీడనం, అంటే బ్లడ్ ప్రెషర్ ఎంత ఉందీ ?  ఇంకా మీ వక్షోజాల ఆరోగ్య స్థితి , అట్లాగే మీ గర్భాశయం ఆరోగ్య స్థితి తెలుసు కోవడానికి ( స్పెషలిస్టు చేతులతో ) పరీక్షలు చేస్తారు. వక్షోజ పరీక్ష ( బ్రెస్ట్ ఎగ్జామినేషన్ ) , గర్భాశయ పరీక్ష ( పెల్విక్ ఎగ్జామినేషన్ ) అని  ఆంగ్లం లో అంటారు వీటిని .
4. ఇక ప్రయోగశాల పరీక్షలు ఏవి చేయించుకోవాలి ? :  1. హీమోగ్లోబిన్ పరీక్ష. ఇంకా 2. మూత్ర పరీక్ష. ఈ రెండు పరీక్షలూ  అందరు గర్భవతులూ  తప్పని సరిగా చేయించుకోవలసిన పరీక్షలు.  హీమోగ్లోబిన్ పరీక్ష మీలో రక్త హీనత ఉంటే తెలియ చేస్తుంది. రక్త హీనత ఉంటే , శిశువు పెరుగుదల సరిగా జరగదు.అంతే కాక  డెలివరీ సమయం లో రక్త స్రావం  సహజం గా జరిగే రక్త స్రావానికీ , లేదా ఆకస్మికం గా మీలో ఎక్కువ గా జరిగే రక్త స్రావానికీ మీరు సన్నద్ధులు అవాలి గర్భ ధారణ తోలి దశల నుండీ, అందువల్ల హీమోగ్లోబిన్ పరీక్ష అత్యంత ముఖ్యమైన పరీక్ష. అట్లాగే మూత్ర పరీక్ష కూడా ముఖ్యమైనదే. మూత్రం లో ఇన్ఫెక్షన్ ఉంటే,  గర్భాశయం లో పెరుగుతున్న పిండానికి  పాక డానికి ఆస్కారం ఉంటుంది. అప్పుడు అబార్షన్ అయ్యే రిస్కు ఏర్పడుతుంది.ఇక కొందరు ప్రత్యెక కారణాల వల్ల , షుగర్ పరీక్ష చేయించుకోవలసిన అవసరం ఉంటుంది. ప్రత్యేకించి కుటుంబం లో డయాబెటిస్ ఉన్న స్త్రీలు. అట్లాగే రీసస్ అంటే Rh అనే రక్త గ్రూపు పరీక్ష కూడా చేయించుకోవలసిన అవసరం ఏర్పడ వచ్చు కొందరిలో. ఇంకా సిఫిలిస్ పరీక్షలూ , గోనేరియా పరీక్షలూ కూడా కొందరికి చేసుకోవలసిన అవసరం రావచ్చు.
5. ఇంకా ప్రతి గర్భవతి అయిన స్త్రీకీ, గర్భ ధారణ సమయం లో తీసుకోవలసిన జాగ్రత్తలూ, ఆహార నియమాలూ, వ్యాయామాలూ, వీటన్నిటి గురించీ తగిన విధం గా సలహా ఇచ్చి , వారికి గర్భం దాల్చడం , ప్రసవించడం, శిశు పోషణ ఇలాంటి విషయాల మీద తగిన అవగాహన కలిగించి, వారి సందేహాలు, అపోహలూ తీర్చి , వారిని ఆనంద కరం గానూ , ఆరోగ్యం గానూ  శిశు జననానికి సమాయత్తం చేయడం కూడా మొదటి దఫా స్పెషలిస్టు ను సంప్రదించినప్పుడు చేయవలసిన కార్యాలే ! 
 
ప్రశ్న:  మూడు నుంచి ఆరు నెలల గర్భధారణ సమయం లో ఏ మార్పులు జరుగుతాయి?  గర్భవతులకు ఏ జాగ్రత్తలు అవసరం ?:
జవాబు: వచ్చే టపాలో తెలుసుకుందాము. 
  1. చాలా ఉపయోగ కరమైన విషయలు చెప్పేరు. ఆహారం లో తీసుకోవలసిన జాగ్రత్తలు చెబుతారని ఆశిస్తున్నా.ముఖ్యంగా తిన కూడానివి ఉన్నాయా?ఏవి తినాలి?

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: